Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: Các bác nên cảnh giác với phim ở hn ngay bây giờ !

Lời cảnh báo về film ở hn của 1 thợ tráng phim

CHào các bác . em làm ở Lab Ảnh Minh Tùng số 2 Bà triệu , em đã tráng rất nhiều film và vì mình cũng chụp phim nên tráng xong em hay nhặt lại mô-bin để quan sát .
    Nhiều cuộn phim ( hầu hét là fuji ) bây h` đầy hàng giả , vỏ ngoài thì ghi là fuji 200 nhưng bóc cái li-lon ra thì thực chất chỉ là fuji 100 hay thậm chí là kodak
    Nhưng bây h` cách đó lộ rồi . thì chúng còn cách khác dã man hơn . chúng mua lại những mô-bin phim của nhưng của hàng còn tráng phim ,v..v ( những mô-bin rỗng sau khi tráng xong ) . rồi dùng kĩ thuật phòng tối nối 1 loại phim ko rõ nguồn gốc xuất xứ , ko rõ là phim j` ( có thể là phim tầu ,mua theo cân )
    Nối ngay vào trong lõi mô-bin đấy .Vì lõi môbin khi tráng xong sẽ để lại 1 đoạn giấy phim chừng 1 phân, nên thừa sức có thề dùng băng dính dán nối 1 loại phim vào . sẽ Rất nguy hiểm khi chụp những phim này vì ko biết nên đặt Iso bn và là phim j` . em cam đoan rất ít bác biết dc. điều này . em làm nên em rất rõ về điều đấy
    Thông tin thêm , giấy phim của fuji thường có ánh xanh , giấy phim của kodak thườg có ánh vàng mặt sau thì đỏ .
    Và còn nhiều đặc điểm khác từ hộp giấy , cùa phim em cũng rất rõ .
    Và 1 địa chỉ mua phim theo em thì đảm bảo nhất Hn này : 15 Trần Hưng đạo . hoặc chú Lâm số 2 quang trung
    THÂN
    Được sửa bởi kibeo lúc 01:25 PM ngày 23-09-2010
    Chỉ máy phim : nikon FM2

Bạn rửa film ra có thấy tên loại film gì film ở mép film không? Mình nghĩ chỉ cần mác ngoài đúng đúng với film ở trong: nếu giấy dán 100 trên vỏ cũ 200 mà ở trong là film 100 thì cung chẳng sao, hoặc film cắt nhưng cùng loại cũ. Tận dụng như vậy film rẻ hơn, như mình tự mua film 100ft về cắt ra thôi, ít có nước nào mấy loại film kiểu superia rẻ như VN. Ở 1 số nước ở cửa hàng mình thấy họ có cả rổ film kiểu vỏ ruột không đồng nhất như vậy bán giá rẻ hơn (tất nhiên có dán thêm mảnh băng dính ghi film gì ở trong).

ko . đây là 1 hình thức lừa đảo mới của các nhà bán phim . chúng mua lại các môbin phim khi tráng xong rồi nối phim khác vào . phim đấy nó có đặc điểm ko hề giống với fuji hay kodak , chụp thì sai sáng hoàn toàn . bao nhiều bác ra tráng phim thấy ảnh xấu em nói cho mới vỡ ra rồi chỉ biết tức chửi , :-<
    còn hình thức dán kia thì cũng đã có 1 topic khác ngay trong box phim này nói vè trò đó . phim ngoài ghi là phim 200 . bóc ra thì là phim 100 hoặc 1 loại phim j` khác toàn tiếng trung . tất nhiên giấy phim thì hoàn toàn lạ hoắc
    em ko có máy số . nếu ai có máy số rủ em đi cafe , em sẽ trưng ra = chứng , khẳng định chắc chắn luôn
    Và xin nói thêm , đã có 1 hội đến hỏi mua mô-bin của của hàng em , nhưng c.em ko bán thử hỏi mô-bin chúng hỏi mua số lượng nhiều với mục đích j`

Quote Được gửi bởi Srono View Post
    Bạn rửa film ra có thấy tên loại film gì film ở mép film không? Mình nghĩ chỉ cần mác ngoài đúng đúng với film ở trong: nếu giấy dán 100 trên vỏ cũ 200 mà ở trong là film 100 thì cung chẳng sao, hoặc film cắt nhưng cùng loại cũ. Tận dụng như vậy film rẻ hơn, như mình tự mua film 100ft về cắt ra thôi, ít có nước nào mấy loại film kiểu superia rẻ như VN. Ở 1 số nước ở cửa hàng mình thấy họ có cả rổ film kiểu vỏ ruột không đồng nhất như vậy bán giá rẻ hơn (tất nhiên có dán thêm mảnh băng dính ghi film gì ở trong).
    Bác có thể chỉ giúp em một số loại film cuộn 100ft mua ở đâu được không ạ? Thanks

Trước giờ toàn mua phim 15 THĐ, may quá

Nếu nó có ghi loại phim j` thì em cũng ko lập topic này làm j` :-< nhiều bác già cả đời chụp phim dính phải những quả như thế lúc em chỉ ra , mặt suy sụp luôn :-<

AI có máy số đi uống cafe với em , em sẽ chưng ra bằng chứng hẳn hoi up lên sẽ HAY hơn , chứ em sợ mọi ng` nghĩ em bịa chuyện :-<

Quote Được gửi bởi Srono View Post

Mình ko ở VN nên không rành lắm, thường thì mình mua online hoặc ra cửa hàng (ít loại hơn).

Em hồi giờ toàn chụp phim fujicolor proplusIII 200 vỏ dán giấy. Được cái bên trong đúng thông số. Nhưng em còn có mối lo lớn hơn kìa. Đó là lab em hay tráng phim khá ổn giờ đắp chiếu cái máy tráng rồi. Lý do là hết thuốc tráng. Thuốc mới phải đặt hàng số lượng lớn mới có nên đành bỏ. Vì mỗi ngày có vài cuộn để tráng thôi. Khổ. Lab cũng chỉ còn rất ít. Lại cứ tèo dần thế này thì cũng phải suy nghĩ đến việc chuyển sang máy số dùng thôi.

Quote Được gửi bởi A9tm View Post
    Bác có thể chỉ giúp em một số loại film cuộn 100ft mua ở đâu được không ạ? Thanks
    Thường mấy cái này phải đặt hàng từ nước ngoài, và cũng chỉ thấy loại phim 35 chứ không thấy 120
    Nokia 6120 classic 2.0Mp

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng