Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Hỏi về lỗi của Canon 40D

Hỏi về lỗi của Canon 40D

Tình hình là em mới mua 1 con Canon 40D, em đang gặp một vấn đề sau mong các bác giúp đỡ. Em để lens ở chế độ AF, em nhá nút chụp (half shoot) đến khi lấy được focus rồi (đèn báo net được lock) nhưng em ấn nút chụp thì có lúc phải chờ 1->2s mới chụp được, có lúc lại chụp được luôn. Em thử chuyển sang chế độ MF cũng vậy, khi thì chụp được luôn, khi thì phải giữ 1->2s mới chụp được. Em đã dùng 20D, 30D và chưa gặp hiện tượng này bao giờ. Mong các bác có kinh nghiệm sử dụng 40D chỉ giáo giúp em xem là do máy có vấn đề hay con 40D nó như vậy.

Bác không nói Bác setup chế độ chụp ntn thì ae biết tư vấn ra răng ?
    1. Kiểm tra xem máy có đang ở chế độ chụp hẹn giờ không ? (40D có 2 chế độ chụp hẹn giờ, 1 là 10s và 2 là 2s)
    Canon 50D, 50 f/1.4, Flash 580EX II

em đồng ý
    1. Bác kiểm tra lại xem có đang để chế độ hẹn giờ chụp không
    2. Nếu không thì có thể cái nút chụp(cò) của bác có vấn đề rùi.Em cũng bị cái này nhưng là lấy nét OK -> chụp Not OK

Em để chế độ Single Shot, mà nó chỉ bị chập chờn thôi, lúc ăn ngay, lúc phải giữ vài s. Như vậy có lẽ do cái nút chụp của em có vấn đề. Hôm trước mua máy thì chỉ thỉnh thoảng mới bị một lần, cầm về nhà thì bị thường xuyên. Máy em vẫn còn nguyên bh 8 tháng, chắc em vác máy ra cửa hàng kiểm tra lại. Cám ơn các bác đã tư vấn!

Tình hình là em đã mang máy ra để họ vệ sinh lại cái cò, giờ lấy nét ok phát chụp ăn ngay. Cảm ơn các bác chỉ giáo nhé!

Cái cò của 40D nó hay bị lỗi vậy đấy. Bác chú ý giữ vệ sinh và đừng bấm mạnh tay quá nhé.

Quote Được gửi bởi droid View Post
    Tình hình là em đã mang máy ra để họ vệ sinh lại cái cò, giờ lấy nét ok phát chụp ăn ngay. Cảm ơn các bác chỉ giáo nhé!
    bác Vệ sinh cái cò phải mang ra quán hay tu VS, hì. có phải bổ máy ra không bác?