Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Những điều cần biết khi mua lens

Những điều cần biết khi mua lens

Các bác cho e hỏi, khi muốn mua 1 cái lens mới, ngoài mục đích sử dụng ra, mình fai kiểm tra những gì để chắc chắn lens đó phù hợp với máy của mình.

Tiện thể e hỏi lun. E đang xài D5000, rất thích chụp chân dung theo phong cách mờ background. Nghe các bác bàn tán cái 85mm/f 1.8. Cái D5000 của e có thể xài cái lens này không? Thanks các bác trước

Xài được, chỉ phải cái là vặn tay thôi ạ.
    Gruhhh, Nikon duyên và nợ.

Quote Được gửi bởi bi_ipod View Post
    Các bác cho e hỏi, khi muốn mua 1 cái lens mới, ngoài mục đích sử dụng ra, mình fai kiểm tra những gì để chắc chắn lens đó phù hợp với máy của mình.

Tiện thể e hỏi lun. E đang xài D5000, rất thích chụp chân dung theo phong cách mờ background. Nghe các bác bàn tán cái 85mm/f 1.8. Cái D5000 của e có thể xài cái lens này không? Thanks các bác trước

Nếu bạn ngại focus tay thì tìm mấy cái lens AF-S của Nikon, USD của Tamron và HSM của Sigma, nó có gẵn sẵn motor lấy nét trong lens, còn lại thì những lens như AF- AFD của Nikon ko có motor, vẫn xài tốt nhưng focus = tay hơi cực
    Nikon & NEX

Quote Được gửi bởi NikonJ View Post
    Nếu bạn ngại focus tay thì tìm mấy cái lens AF-S của Nikon, USD của Tamron và HSM của Sigma, nó có gẵn sẵn motor lấy nét trong lens, còn lại thì những lens như AF- AFD của Nikon ko có motor, vẫn xài tốt nhưng focus = tay hơi cực
    Thanks bác nhìu, e hiểu ra thêm dc vài điều nữa

D40, D60, D3000, D5000 đều chỉ lấy net tự động được với lens có motor lấy nét tích hợp sẵn trong thân lens thôi bác ạ. Ở Nikon lens là loại AFs, Tamron lens là USD và Sigma lens là HSM (đôi khi họ hay rao là lens có BIM - nghĩa là built-in motor đấy ạ). 85mm chụp trên crop thì nó hơi xa, bác chụp portrait ngoài trời thì hợp lý chứ trong nhà thì khá là khổ :D
    35mm.

Em vô tình có tờ brochure giới thiệu Nikon D5000 ở đây, thấy có ghi như sau:

"The D5000 is exclusively designed for use with NIKKOR AF-S and AF-I lenses that are equipped with an autofocus motor"

Nôm na là: "Máy ảnh D500 được thiết kế để sử dụng riêng cho các loại ống kính NIKKOR loại AF-S và AF-I - Những ống kính có gắn sẵn mô-tơ lấy nét tự động"

Riêng cái vụ mấy loại body của Nikon cứ bắt dùng lens phải có moto lấy nét trong lens em cứ thấy sao sao ấy.

@echop : bác cứ chọn các dòng sau mà tiến :

Nikon : AF-S
    Sigma :HSM
    Tamron : USD
    mấy dòng này thường là dòng mới, đắt tiền, có tích hợp motor lấy nét trong ống kính, nên sẽ tiện hơn nhiều. Còn mấy dòng AF của Nikon thì phải có motor gắn trong máy mới lấy nét được, như D90, D80, D300, D300s.

nếu bạn thấy việc lấy nét tay không phải trở ngại lớn thì có thể mua luôn AF rồi tập lấy nét.

mình đang xài Tokina 12-24 cũng lấy nét tay
    Nikon & NEX

Mấy bác ơi, hiện e đang có 18-55/f3.5-5.6 . Em muốn mua cái lens zoom 55-200/ f4 -5.6G để tiện khi nào đi du lịch để có cái mà zoom. Bác nào có kinh nghiệm về lens này cho e tí ý kiến với?

em này giá tốt. chụp cũng rất tốt, nếu thêm chút ráng lấy VR vì tele mà ko có VR thì rất kẹt, chỉ cần trời ui ui hay trong bóng trâm thì chụp rất khó. Chơi mấy em tele này nếu chụp chân dung cũng xóa phong tốt đó ( giống như mấy em 70-210 mà các bác đang săn tìm í).
    QuiPhan - 0903.68.78.59 - Thích MF + FF

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng