Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: Thân máy nào tốt nhất cho M42 lens

Thân máy nào tốt nhất cho M42 lens

Chào các bác
    Các bác dùng nhiều rồi cho em hỏi, loại máy nào tốt để dùng với lens M42 ạ. Em đã thử dùng qua cái Practika L, hay MTL3 nhưng cảm giác là hơi to, nặng; lúc chụp thì cửa chập đóng mạnh có thể làm rung (tất nhiên 1 phần do tay em yếu ). 2 cái trên của em, 1 cái ko có đo sáng, 1 cái hỏng .Nói chung là cảm giác dùng ko sướng.
    Các bác cho em lời khuyên với, có loại nào tương đối nhỏ gọn, đầy đủ chức năng ko ạ.

Theo mình biết thân cho M42 ko có máy nhỏ, bác cứ chơi cái Pentax SP là ngon nhất, giá chỉ loanh quanh 1tr là đẹp rồi.
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Có con Chinon CS4 nhỏ nhẹ bác à.
    Tôi đã dùng thử, màn chập bằng thép nhưng được thiết kế rất khéo, tiếng màn chập chỉ to hơn Rangefinder chút xíu. Con này đo sáng bằng đèn báo ngoài viewfinder, rất chính xác. Nhược điểm là nhanh hết pin, tuy nhiên vẫn chụp được nếu biết đo sáng bằng cơm.

Cảm ơn các bác ạ
    Các bác có thể cho em xin tên đầy đủ của 2 cái máy này ko ạ. Vì em check thì cái Pentax có cái SP7, còn Chinon ko hiểu sao em search trên ebay thì toàn CE4 thôi, chứ ko thấy cái CS nào cả ạ

nếu bạn mua được trên Ebay thì lên mua body Voigtlander VSL-1 ngàm M42 ấy, SX tại đức cơ khí rất tốt , giá cũng vừa tiền.

Pentax SP thì thấy SPII có vẻ được nhiều người đánh giá tốt, nếu ko thi Zenit E khá nhỏ, em chưa dùng nên ko đánh giá về hiệu năng được.
    Đang dùng Fujica, nói chung cũng ko tồi :D
    Với cả bác chơi máy M42 thì cần gì phải kiếm con tân tiến quá làm gì, tân tiến quá thì mua béng DSLR chơi cho xong :D

Quote Được gửi bởi LuciferBK View Post
    Cảm ơn các bác ạ
    Các bác có thể cho em xin tên đầy đủ của 2 cái máy này ko ạ. Vì em check thì cái Pentax có cái SP7, còn Chinon ko hiểu sao em search trên ebay thì toàn CE4 thôi, chứ ko thấy cái CS nào cả ạ
    Chinon CS4 đây này bác:
    http://www.butkus.org/chinon/chinon/cs-4/cs-4.htm
    chiếc này còn có một version giống hệt của Quelle là Revueflex SD1.

Ngoài cửa hàng gần chỗ tôi ở bán chiếc này 35€ riêng body. Bác tìm trên ebay chắc rẻ hơn.
    Được sửa bởi Thienlang lúc 11:41 PM ngày 28-08-2009

Pentax MX, nho gon ben dep
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Quote Được gửi bởi bonnehn View Post
    nếu bạn mua được trên Ebay thì lên mua body Voigtlander VSL-1 ngàm M42 ấy, SX tại đức cơ khí rất tốt , giá cũng vừa tiền.
    Theo em biết thì VSL-1 sản xuất bời Cosina - Singapore. To nặng, rất hay hỏng đo sáng và cần lên phim. Em đã dùng qua hai đời máy này. Không nên mua.
    http://captjack.exaktaphile.com/rollei/vsl1tmblack.htm

Nếu ko thích Pentax thì bác kiếm con Mamiya DSX 1000 xài là chuẩn nhất. Đo sáng cực chuẩn và cho ảnh rất phim.
    Digital Film

Quote Được gửi bởi manowar View Post
    Theo em biết thì VSL-1 sản xuất bời Cosina - Singapore. To nặng, rất hay hỏng đo sáng và cần lên phim. Em đã dùng qua hai đời máy này. Không nên mua.
    http://captjack.exaktaphile.com/rollei/vsl1tmblack.htm

Nếu ko thích Pentax thì bác kiếm con Mamiya DSX 1000 xài là chuẩn nhất. Đo sáng cực chuẩn và cho ảnh rất phim.

Không phải em này bác ơi, ông anh em mua chiếc Voigtlander VSL1 made in west Germany, hình thức cũng vừa miếng mà, mua trên Ebay hồi đó có hơn 100 xanh thôi, dùng quăng quật hơn 1 năm nay rồi có trục trặc gì đâu nhẩy.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng