Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: focus rangefinder

focus rangefinder

các bác cho em hỏi về cái focus rangefinder,em có xem thì có thấy các bác bảo ngắm thì thấy 2 hình chập lai là nét mà em ngắm có thấy 2 hình nào chập lại đâu ạ,em mới mua dc 1 con voightlander vitoret và chưa biết cách lấy nét và chụp như thế nào,các bác giúp em tân 5tinh2 với em đang tập chơi nên con D200 là em đang bỏ qua đề chơi máy film

ở giữa view sẽ có cái điểm vàng để lấy nét, bác để ý xem, ở máy bác liệu nó có mờ quá đến độ mất hẳn không thì em không rõ.

ở giữa view có 1 điểm màu bạc,nhưng lấy như thế nào anh???,em xoay qua xoay lại mà ko thấy nó nét hơn,ví dụ như SLR em xoay thì thấy nó rõ nét chứ con này em xoay ko thấy rõ nét gì hơn cả

Quote Được gửi bởi nhatrang12345 View Post
    ở giữa view có 1 điểm màu bạc,nhưng lấy như thế nào anh???,em xoay qua xoay lại mà ko thấy nó nét hơn,ví dụ như SLR em xoay thì thấy nó rõ nét chứ con này em xoay ko thấy rõ nét gì hơn cả
    nó ko có rõ-mờ như SLR vì bác đang nhìn trực tiếp qua cái lỗ ngắm chứ đâu có nhìn thông qua cái lens đâu.

cái vết trắng trắng đó, bác nhìn kĩ vào, vặn vòng lấy nét trên lens , sẽ thấy 1 bóng mờ tách ra khỏi vật thể (như hồn lìa khỏi xác), bác vặn sao cho bóng mờ khớp với vật thể là xong công đoạn lấy nét.

Chia buồn với bác chủ, Voigtlander Vitoret loai thường( ko có DR) là upcoupled nghĩa là canh nét bằng cách ước lượng khoảng cách không dùng điểm vàng hơi khó canh nét. Bác cứ chụp chừng 3,4 cuốn film sẽ quen tay ngay:-)

Chắc là em này:

Được sửa bởi Rock_Opera lúc 08:34 AM ngày 21-09-2010

Con này làm gì có điểm vàng nào đâu :D , focus bằng khoảng cách thôi, khoảng 3m trở ra là bụp thôi :D

Quote Được gửi bởi Rock_Opera View Post
    Chia buồn với bác chủ, Voigtlander Vitoret loai thường( ko có DR) là upcoupled nghĩa là canh nét bằng cách ước lượng khoảng cách không dùng điểm vàng hơi khó canh nét. Bác cứ chụp chừng 3,4 cuốn film sẽ quen tay ngay:-)

Chắc là em này:

thế là nó như compact digital vậy hả các bác,em buồn quá chụp hình mà ko canh nét dc thì còn gì là hình,em nhìn qua cái finder,xoay tới xoay lùi chả có thấy 2 hình nhập lại 1 gì cả,tự canh bước chân,tự đo sáng...nói chung là em thích tất cả,chỉ trừ cái ko lấy nét dc là em rất buồn có anh chỉ giáo cho em để tập lấy nét cho nó
    @bonnehn:khoảng 3m trở ra là nó lấy nét dc hả anh

Khoảng cách bác cứ xem ở trên thân lens ý, rồi áng bao nhiêu mét thế là chụp thôi :D, đơn giản lắm :D

Bác có Voigtlander là ngon rồi, cách chụp này đã quen rồi thì rất sướng :D, chả bù như máy lọ mọ của em còn chẳng có đo sáng nên chỉ ước chừng được thôi. Nếu bác muốn lấy nét kiểu xoay xoay vặn vặn thì kiếm máy SLR ấy.

Quote Được gửi bởi A9tm View Post
    Bác có Voigtlander là ngon rồi, cách chụp này đã quen rồi thì rất sướng :D, chả bù như máy lọ mọ của em còn chẳng có đo sáng nên chỉ ước chừng được thôi. Nếu bác muốn lấy nét kiểu xoay xoay vặn vặn thì kiếm máy SLR ấy.
    của em cung có đo sáng đâu bác manual hết thôi,mà nhìn qua cai finder trông nó ảo ảo cũng hay

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng