Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 31

Chủ đề: Hồ Ba Bể

Cám ơn bác bapngokhoai vẫn còn quan tâm đến topic này nhé. Hồ Ba Bể nhiều điểm đến lắm nhưng hôm đó thời gian ít nên không ghé được nhiều nơi nên không dám dùng cụm từ "ký sự ảnh Ba Bể" bạn bapngokhoai à. Mình chỉ ghé lên ao Tiên một điểm đến và lên bờ ở bản Pác Ngòi rồi phi xe về chợ Rã ăn trưa xong là phí xe về Bắc Cạn để kịp đón chuyến xe cuối đi về Hà Nội. Tiếp vài tấm ở Ao Tiên bác nhé, Ao Tiên là một cái ao rộng chừng 3ha nắm trên đỉnh núi, bạn phải xuống thuyền và đi lên mấy chục bật thang thì mới lên được ao, ao được bao bọc bởi rừng nhiệt đới nên không gian vô cùng mát mẻ, trong lành. Tương truyền, đây chính là nơi các nàng tiên trên trời thường xuống tắm và đánh cờ.

(24) Một góc ao tiên

(25)

(26) và toàn cảnh ao Tiên

tuệt vời,ước gì đc tới đây 1 lần

Bạn có đi thuyền qua cả 3 bể như tên gọi chưa? ngưới mình chưa biết làm du lịch ở hồ. Chỉ tập trung làm ở ven biển. Nếu mà xây dựng trung tâm cho thuê thuyền chèo thể thao và xuồng nhỏ cho khách tự chèo du ngoạn hồ thì theo mình là một loại du lịch sinh thái lành mạnh va rất tốt để xã stress.

Bác nói đúng, ba Bể chưa khai thác hết được tiềm năng du lịch, làm còn tự phát lắm. Mình đi mới có một góc của Ba Bể thôi vì thời gian không cho phép. Cám ơn bác vào thăm topic

Mình dừng thuyền, lấy xe máy lên bờ dự định đi vào bản Pác Ngòi, một bản làng người dân tộc Tày làm du lịch, để ăn trưa trước khi quay về chợ Rã. Lý do chọn Pác Ngòi, vì đây là bản làng nằm trên đường đi ra (hoặc đi vào ba Bề nếu bạn đi bằng đường bộ) và vì nghe nơi đây bạn có thể được nếm những món ăn ngon của vùng này (theo một số lời giới thiệu trên web) như món lợn quay (mua một con lợn sữa khoảng 250 - 300.000, nhờ chủ làm sạch và mua củi, quay hộ) hay lươn rán và gà đồi (bạn thích ăn con nào ra vườn đuổi - nhà chủ sẽ thịt con đó), một số đặc sản rừng như là rau rừng, thú (nai, nhím, dũi, lợn rừng, lợn mường ....... ,) quả trám kho thịt, hay món rau bò khai và rượu ngô. Nhưng vào đến bản hỏi thì được chủ nhà nói rằng phải đặt trước còn không thì chỉ có món gà luộc (Mặc dù mình thấy nhà hàng có cả một con lợn to đùng treo lủng lẳng). Thế là đành để bụng đói chạy về Chợ Rã ăn trưa, vì hỏi mãi mà chỉ có duy nhất một nhà hàng mang tên Đồng Bào là kinh doanh dịch vụ ăn uống trên này (nhưng mình đến thì lại đang sửa chửa). Được cái bản năm ở một vị trí có cảnh thiên nhiên thật đẹp, thật yên bình.

(27) Bản Pác Ngòi nằm sâu trong một góc hồ, yên bình bên những vách núi cao

(28) Những mái nhà cao thấp của người dân trong bản nằm nép mình bên vách núi một cách yên bình bên con suối nhỏ và những nương Ngô

(29) Nhà của người dân ở đây, nghe nói dân ở đây làm du lịch rất nhiều kiểu homestay, nghe nói ở lại đêm được phục vụ âm nhạc dân tốc nữa (nghe hát Then gảy đàn Tính). Rất tiếc mình không có thời gian ở lại đêm, chỉ tiếc là sao tối hôm qua không ráng tí chạy thẳng vào đây nghĩ đêm. Đêm cô tịch giữa núi rừng và đặc biệt là bình minh, chắc là trong trẻo và rộn ràng tiếng chim, tiếng gà gáy, ... (Nghĩ tới thôi mà thèm).

(30) Hoạt động ăn uống, nghĩ ngơi sinh hoạt tất cả ở trên tầng trên, tầng trệt xây rất cao, chủ yếu làm kho, bếp, chổ để xe

(31) Rõ ràng có con Lợn to thế nhưng bác chủ nhà chỉ phục vụ món gà luộc thôi, các món khác phải đặt trước

(32) Bản chỉ có một con đường độc đạo vắng tanh (mình có cảm giác chỉ có mỗi mình là du khách), nhà dân hoặc giáp với vách núi hoặc giáp với con suối nhỏ. Dân bản ăn mặt như người Kinh (chắc có lễ hội gì mới mặt trang phục truyền thống)

(33) Men theo con suối nhỏ chảy dọc theo bản người dân trồng trọt khá đa dạng các loại rau xen kẻ với rẫy ngô

(34) Rời bản các bác sẽ đi qua một chiếc câu treo tương đối hiện đại, qua cầu treo này các bác đi một chút là tới khu nhà ban quản lý vườn, nơi đây có nhà hàng "Đồng Bào" nơi duy nhất cung cấp dịch vụ ăn uống và các khu nhà phụ vụ dịch vụ lưu trú cho Khách (Nói chung dịch vụ du lịch còn lèo tèo, tự phát và chất lượng kém)
    Được sửa bởi NamDao lúc 11:22 AM ngày 26-09-2010

thôi mấy bác cho Ba Bể xin hai chữ " bình yên ", mấy bác du lịch đi tới đâu là phá nát tới đó, thiên nhiên Ba bể còn hoang sơ nên để nguyên thì còn giữ được lâu, du lịch vào thì ko quá 10 năm sẽ mất đẹp ngay ( nước hồ từ xanh chuyển thành đen quá )

thôi mấy bác cho Ba Bể xin hai chữ " bình yên ", mấy bác du lịch đi tới đâu là phá nát tới đó, thiên nhiên Ba bể còn hoang sơ nên để nguyên thì còn giữ được lâu, du lịch vào thì ko quá 10 năm sẽ mất đẹp ngay ( nước hồ từ xanh chuyển thành đen quá )

Ảnh bác đẹp quá, nhìn hình xong là muốn đi liền

Em tìm mãi cách để đt vào đặt đồ ăn trước ở bản Pác Ngòi mà không biết làm sao ạ, bác chủ topic có số đt ko cho em xin với

Lần đó đi mình không liên lạc. Đây là một số số điện thoại mình search trên mạng. Bác thử liên lạc xem sao nhe

- Nhà nghỉ của A.Hiền: 0912037399. của chú Trấn: 0913517262.
    - Nhà nghỉ Chi - Hòa:021894060. Bà chủ tên Hằng ( một cây văn nghệ của Bó Lù ) ,nấu ăn rất khéo ,hợp khẩu vị lại được nghe hát Then gảy đàn Tính miễn phí.

Chúc bác năm mới có chuyến đi như ý nhé

Nghe về hồ ba bể đã lâu mà bây giờ mới được thấy hình, thanks bác chủ, có dịp chắc chắn phải đi! ^^

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng