Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Hiển thị kết quả từ 41 đến 49 / 49

Chủ đề: Nhờ các bác so sánh 75-300 AF và 70-300 VR

Nếu sân khấu thì em nghĩ cần khẩu lớn như 70-200 hay 80-200 sẽ tốt hơn. Tất nhiên có gì thì xài đó thôi ạ, chả sao hết. Ảnh cũng làm tư liệu thôi, chả đi thi đấu với ai cả. : D

Quote Được gửi bởi kiennt83 View Post
    Chụp tĩnh thôi, chứ chụp động không ổn lắm bác ạ. Hoặc bác tăng iso lấy tốc cao thôi ạ. Em cũng chưa thử, chỉ xác định chụp linh tinh hoa lá cành thôi. Khi mà fix của em không tiến tới được. Hoặc em chả thể bơi đến đó được : D
    Nếu sân khấu thì em nghĩ cần khẩu lớn như 70-200 hay 80-200 sẽ tốt hơn. Tất nhiên có gì thì xài đó thôi ạ, chả sao hết. Ảnh cũng làm tư liệu thôi, chả đi thi đấu với ai cả. : D
    Không có vấn đề tốc độ ở 2 hình mình đưa ở trên đâu bác à ... vì quả banh đang được sút có tốc độ rất nhanh nhưng vẫn được bắt dính và không bị rung. Nếu có điều kiện trải nghiệm thử với em này, có lẽ bác sẽ hiểu hơn cái yếu của ống này giống như mình:
    - Cái cần và quan trọng nhất chụp thể thao là tốc độ AF nhanh ..chứ không phải là tốc độ chụp hình vì khoảnh khắc ngắn mà mình cần sẽ trôi cực nhanh, khẩu nhỏ mà AF nhanh chụp thể thao vẫn sướng hơn ống khẩu lớn mà AF chậm.
    - Tốc độ: vì ống khẩu nhỏ nên phải tăng ISO lên, mình đã tăng 800 rồi, D100 thì còn khó vì sợ noise, còn với các body đời mới sau này thì việc tăng lên nhiều hơn 1 hay 2 stop là đủ bù cho vấn đề này rồi.
    Mình chưa có ống ngon ....nên phải chịu và tận dụng nó thôi cũng và cũng chỉ để chơi.

Em thấy không có vấn đề khi af vô cực (>2,30m) thì khi đó chỉ cần lia máy là chụp được nên tốc af của lén không đáng ngại lắm (vòng focus e thấy di chuyển rất ít hoặc gần như là không - mức focus đang ở vô cực), vấn đề ở đây em chỉ có thể chụp trong điều kiện đủ sáng, chứ trời tối là cất lens đi rồi. Khẩu nhỏ quá, iso cao cũng không giải quyết được nhiều lắm. Đây mới cần mấy lens zoom tele khẩu lớn (f/2.8) chả hạn. Do vậy lợi khẩu đương nhiên sẽ lợi ở tốc nữa. Bắt dính tốt hơn ạ.
    Em không yêu cầu quá ở em lens này (không có nhu cầu thể thao, sân khấu) với sự gọn nhẹ là quá đủ yêu cầu rồi, có thể thay ở 1 mức fix telé trong 1 sự chấp nhận tương đối ạ.
    Ảnh mới chụp sáng nay với 75-300, max 300mm
    DSC_3885| Pink lotus (Sen hồng đầu hạ) by Kien Nguyen, on Flickr

Em thấy không có vấn đề khi af vô cực (>2,30m) thì khi đó chỉ cần lia máy là chụp được nên tốc af của lén không đáng ngại lắm (vòng focus e thấy di chuyển rất ít hoặc gần như là không - mức focus đang ở vô cực), vấn đề ở đây em chỉ có thể chụp trong điều kiện đủ sáng, chứ trời tối là cất lens đi rồi. Khẩu nhỏ quá, iso cao cũng không giải quyết được nhiều lắm. Đây mới cần mấy lens zoom tele khẩu lớn (f/2.8) chả hạn. Do vậy lợi khẩu đương nhiên sẽ lợi ở tốc nữa. Bắt dính tốt hơn ạ.
    Em không yêu cầu quá ở em lens này (không có nhu cầu thể thao, sân khấu) với sự gọn nhẹ là quá đủ yêu cầu rồi, có thể thay ở 1 mức fix telé trong 1 sự chấp nhận tương đối ạ.
    Ảnh mới chụp sáng nay với 75-300, max 300mm
    DSC_3885| Pink lotus (Sen hồng đầu hạ) by Kien Nguyen, on Flickr
    Bác cứ thử chụp đối tượng đang di chuyển nhanh đi rồi sẽ thấy tốc độ AF mới quan trọng

Mình chưa hiểu ý bác AF vô cực ( >2.3m): bác thừ chình MF và lấy nét ở vô cực, rồi đưa qua chụp đối tượng cần chụp cách 2.3m xem nó ra sao.. thì bác sẽ hiểu thơi.

Ảnh Hoa sen bác chụp thì màu đẹp đó.

Quote Được gửi bởi VS2005 View Post
    Bác cứ thử chụp đối tượng đang di chuyển nhanh đi rồi sẽ thấy tốc độ AF mới quan trọng

Mình chưa hiểu ý bác AF vô cực ( >2.3m): bác thừ chình MF và lấy nét ở vô cực, rồi đưa qua chụp đối tượng cần chụp cách 2.3m xem nó ra sao.. thì bác sẽ hiểu thơi.
    Ý em là 20 đến 30 m (2,30m) hihi, thì lúc đó là focus vô cực rồi (~) chứ k phải là 2,30 mét : D
    Còn bác chụp thể thao, thì em hiểu chủ thể thường là ở xa, lúc đó tương đương với focus vô cực lúc đó thì tốc độ lấy nét Af tức tốc vòng xoay lấy nét của lens nó cũng ko đáng ngại lắm ạ, nó di chuyển rất ít. Quan trọng là tốc độ chụp có nhanh đc hay không, chứ em không nghĩ đẩy tốc cao được, cho dù tăng iso lên. Nên nó không bắt dính được.
    Đẩy iso lên có thể lên cao được tuy nhiên lại ảnh noise quá. Chứ af thì em nghĩ không phải vấn đề quá (thực tế thì em cũng chưa thử thể loại này), đấy là suy nghĩ vậy thôi. Cũng có thể như bác nói, af không kịp.

Hình trên bác bắt được quả banh (bóng) nhưng người xung quanh thì chưa được sắc nét, theo em hiểu thì vì nhiều yếu tố khác của lens chứ không hẳn là tốc độ af.

Ý em là 20 đến 30 m (2,30m) hihi, thì lúc đó là focus vô cực rồi (~) chứ k phải là 2,30 mét : D
    Còn bác chụp thể thao, thì em hiểu chủ thể thường là ở xa, lúc đó tương đương với focus vô cực lúc đó thì tốc độ lấy nét Af tức tốc vòng xoay lấy nét của lens nó cũng ko đáng ngại lắm ạ, nó di chuyển rất ít. Quan trọng là tốc độ chụp có nhanh đc hay không, chứ em không nghĩ đẩy tốc cao được, cho dù tăng iso lên. Nên nó không bắt dính được.
    Đẩy iso lên có thể lên cao được tuy nhiên lại ảnh noise quá. Chứ af thì em nghĩ không phải vấn đề quá (thực tế thì em cũng chưa thử thể loại này), đấy là suy nghĩ vậy thôi. Cũng có thể như bác nói, af không kịp.
    Đá banh thì có lúc cần chỉ vài m, nhưng lại cần AF ngay 10m hay 20m hay lớn lơn sau đó nhanh lắm đó bác

Mà Len tele nên AF sai là hình mất nét đó.

Tốc độ chụp phải nhanh chứ vì ISO đã chỉnh cao sẵn rồi.

Các len khẩu lớn 2.8...thì cũng lợi hơn len này (5.6) 2EV, Đá banh ban ngày, 2EV với con D610 của bác .. thì chẳng sao cả. Người ta chụp ISO 200/400 thì mình chụp: 800 / 1600. Thật đó.

Nó không bắt dính được: đây là cái mình muốn nói .. là do AF chậm không AF kịp.

Quan điểm có khác nhau... thì cũng Không sao cả bác, chỉ là trao đổi để hiểu thêm thôi, và quan điểm vẫn có thể thay đổi khi mình có điều kiện thử.

Quote Được gửi bởi VS2005 View Post
    Đá banh thì có lúc cần chỉ vài m, nhưng lại cần AF ngay 10m hay 20m hay lớn lơn sau đó nhanh lắm đó bác

Mà Len tele nên AF sai là hình mất nét đó.

Tốc độ chụp phải nhanh chứ vì ISO đã chỉnh cao sẵn rồi.

Các len khẩu lớn 2.8...thì cũng lợi hơn len này (5.6) 2EV, Đá banh ban ngày, 2EV với con D610 của bác .. thì chẳng sao cả. Người ta chụp ISO 200/400 thì mình chụp: 800 / 1600. Thật đó.

Nó không bắt dính được: đây là cái mình muốn nói .. là do AF chậm không AF kịp.

Quan điểm có khác nhau... thì cũng Không sao cả bác, chỉ là trao đổi để hiểu thêm thôi, và quan điểm vẫn có thể thay đổi khi mình có điều kiện thử.
    Ok, thanks bác. Khi nào có điều kiện sẽ học hỏi để trải nghiệm thêm, cũng khá thú vị vs các shoot tốc độ cao.

Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345