Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Nikon D5000 bị bẩn ở màn hình

Question Nikon D5000 bị bẩn ở màn hình

Tình hình là mình mới mua cái Nikon D5000.
    Không hiểu sao sau 1 thời gian cất trong tủ khá lâu ( 4-5 ngày ), thì ngắm qua kính thấy có mấy chấm bẩn ( không phải cái màn hình LCD bật ra đâu mà là cái dùng mắt để ngắm ).
    Trước đó mình chụp vẫn bình thường không thấy có vết bẩn.
    Sau đó mình có tháo lens ra và lau chùi cả trong mặt kính ở body nữa, nhưng hình như nó nằm phía trong nên lau ko ra, với lại ảnh chụp từ máy vẫn bình thường ko có vết bẩn. Nghi là nó bị dính trên cái màn hình nhỏ trong máy.

Không biết có ai bị giống mình ko, hoặc biết cách nào khắc phục, ảnh thì chụp bình thường nhưng khi ngắm nhìn mấy cái chấm bẩn khó chịu quá :(
    thanks

Quote Được gửi bởi kuku221b View Post
    Tình hình là mình mới mua cái Nikon D5000.
    Không hiểu sao sau 1 thời gian cất trong tủ khá lâu ( 4-5 ngày ), thì ngắm qua kính thấy có mấy chấm bẩn ( không phải cái màn hình LCD bật ra đâu mà là cái dùng mắt để ngắm ).
    Trước đó mình chụp vẫn bình thường không thấy có vết bẩn.
    Sau đó mình có tháo lens ra và lau chùi cả trong mặt kính ở body nữa, nhưng hình như nó nằm phía trong nên lau ko ra, với lại ảnh chụp từ máy vẫn bình thường ko có vết bẩn. Nghi là nó bị dính trên cái màn hình nhỏ trong máy.

Không biết có ai bị giống mình ko, hoặc biết cách nào khắc phục, ảnh thì chụp bình thường nhưng khi ngắm nhìn mấy cái chấm bẩn khó chịu quá :(
    thanks
    Để 4 - 5 ngày ko dùng tự nhiên đem ra thấy thế, e nghi là do mốc ko phải do bẩn :(
    Ko có j là ko thể

Mơ ngày trở về .................

Có lẽ 50% là mốc, 50% là bụi

ùh mình cũng nghĩ là bị mốc, vậy có cách nào khắc phục ko mấy bro

ùh mình cũng nghĩ là bị mốc, vậy có cách nào khắc phục ko mấy bro
    Thử thổi bụi xem có được ko? Nếu ko được thì phải đi lau rồi hic hic. Mà chả ai đi cất máy ảnh trong tủ cả, vì quần áo thường ẩm bác để thế thảo nào hic hic. Bác nên sắm 1 cái tủ chống ẩm. Của đống tiền đấy chứ ít j. H nếu bác chưa có xiềng thì nên mua 1 cái hộp kín rồi bỏ vào trong những gói nhỏ chống ẩm, để chỗ nào khô và thoáng ý đừng để trong tủ nữa ko nó càng ngày càng lan đấy.
    Được sửa bởi jo1214 lúc 09:23 PM ngày 14-09-2010
    Ko có j là ko thể

Mơ ngày trở về .................

uh thank bồ nhiều, hôm qua mới lấy 2 gói hút ẩm bỏ dô ( moi từ hộp bánh trung thu ra =)) ), hy vọng ko bị mốc nữa, chắc phải đem đi bảo hành thôi :|

hộp trung thu thì thua bác ạ, em khuyên lấy ngay 2 gói "chống ẩm" ấy ra. ra chợ Kim biên mua 1 bịch bự ~35k mà dùng trong 1 năm nhé bác (bịch to lắm).
    Gói chống ẩm trong bánh TT nó hút hết hơi ẩm rồi, bác để trong hộp chứa máy ảnh nó "nhả ra" >>đậu xanh 2 trứng, gà quay vi cá thì......thôi em ko dài dòng nữa, bác lấy ra đi.

Quote Được gửi bởi HIPPO View Post
    hộp trung thu thì thua bác ạ, em khuyên lấy ngay 2 gói "chống ẩm" ấy ra. ra chợ Kim biên mua 1 bịch bự ~35k mà dùng trong 1 năm nhé bác (bịch to lắm).
    Gói chống ẩm trong bánh TT nó hút hết hơi ẩm rồi, bác để trong hộp chứa máy ảnh nó "nhả ra" >>đậu xanh 2 trứng, gà quay vi cá thì......thôi em ko dài dòng nữa, bác lấy ra đi.
    chết, thế ah đi mua ngay mới dc. :D kẻo tiu cái D5000

4-5 ngày thì chưa kịp mốc đâu, chắc là bụi thôi.

À cái gói trong bánh trung thu là gói hút Oxy nhé ( OXYGEN ABSORBER ), không phải hút ẩm
    Được sửa bởi MtxCK75 lúc 03:01 PM ngày 15-09-2010
    Nikon và Flickr

uh thank bồ nhiều, hôm qua mới lấy 2 gói hút ẩm bỏ dô ( moi từ hộp bánh trung thu ra =)) ), hy vọng ko bị mốc nữa, chắc phải đem đi bảo hành thôi :|
    Ặc ặc, 2 gói đó hút ẩm cho bánh trung thu của bác đủ mệt rồi, cho 2 em đó nghỉ hưu đi. Bác mua ngay gói hút ẩm mới kẻo hơi dầu mỡ trên 2 gói hút ẩm lây sang máy ảnh là hết thuốc chữa. Nếu tạm thời chưa có, bác để 2-3 điếu thuốc lá (nhớ bọc đầu thuốc bằng băng keo giấy) vào túi để cũng OK một vài ngày.

Em chơi D5000, cái viewfinder của em cũng hay bị bụi, hình như nó rất nhạy tĩnh điện nên dễ hít bụi lắm. Do vậy, em xài xong máy là chùi bằng lenspen rồi cho ngay vào tủ hút ẩm. Bác mua cái tủ đi (loại bằng nhựa khoảng 600k không có máy hút, còn loại bằng sắt 40L min 1tr7 có máy hút OK hơn với ae có 1 máy + 2 lens + 1 đóng DVD như em).