Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Các bác cho hỏi về nikkor 50mm 1.4 manual lens

Quote Được gửi bởi cocsku View Post
    Cho em hỏi dốt một tý, từ Manual trong tên lens có nghĩa là gì hả bác? Lens này không có auto focus sao?
    lens này là xoay nét tay bạn ạ, thì mới có cái giá thế, chứ về chết lượng quang học thì e dám lấy lens nano ra mà so vs lens ais!!!

bác cứ hiểu nôm na, bh nh tiền thì chơi nano, ít tiền thì zoom 2 khẩu, ngày xưa các cụ ít tiền thì chơi zoom 1 khẩu lấy nét tay và chuyên nghiệp thì chơi fix mf.

ngày xưa máy ảnh k có chip xử lý như bh, nên là ánh sáng qua thấu kính vào thẳng phim, nên là đã là lens fix mf thì chất lượng quang học cực tốt!!!

So sánh giữa AIS với Nano thì hơi quá lố rồi.

Riêng về tiêu cự 50mm, len 50 1.4 AIS hoàn toàn có thể cạnh tranh với 50 1.4 G về độ nét, màu sắc. Nhưng AFS 50 1.4 G là số 1 của tiêu cự 50mm về chụp ngược sáng, hạn chế tối đa flare.

Nếu nhắm đến 50mm 1.4 AIS thì các bác nên tìm những em đời sau, có số bắt đầu từ 58xxxxx hoặc 60xxxxx. Vì các site đều đánh giá đời sau có chất lượng tốt hơn về thấu kính và lớp tráng. Thực tế thì ko có điều kiện để thử.

AI và AIS thì với 1 số lens (trừ vài lens đặc thù) thì chất lượng như nhau. Khác rõ nhất là AI thì vòng lấy nét (focus) dài hơn nên lấy nét "lâu" hơn, nhưng cũng vì thế mà "ít out nét" hơn.

Tuy nhiên, có tiền thì nên sắm AIS.

50mm 1.4 AIS có tất cả 4 phiên bản:
    Thế hệ 1: có số seri từ 51xxxxx đến 58xxxxx
    Thế hệ 2: Có số seri từ 60xxxxx, "nghe nói" chất lượng tốt hơn.
    Phiên bản đặc biệt 1: Có số seri từ 82xxxxx, sản xuất đặc biệt cho F3/T (có 300 cái thôi).

Phiên bản đặc biệt 2: Được đánh số từ 0001 đến 2000, sản xuất đặc biệt cho FM2N Dragon.
    Được sửa bởi 5cm lúc 09:11 AM ngày 20-09-2010
    5ex

cảm ơn bac 5cm vì thông tin rất hay .

Em cũng xin cảm ơn bác 5cm, thông tin này em chưa được nghe. Bác có sở hữu được em nào trong số này không ạ? Và những phiên bản đặc biệt có mắc hơn không ạ?

50mm luôn là chuẩn của chuẩn trên film và fullframe. Rất nhiều bức street, portrait huyền thoại chụp từ tiêu cự 50mm.

Với DSLR, với việc crop 1.x làm cho 50mm bị hắt hủi, thay vào đó là 35mm. Tuy nhiên, nếu ai đã xài máy film (có điều kiện thì xài fullframe DSLR) thì sẽ thấy 35mm, 50mm, 85mm là cực kỳ khác nhau. Mỗi lens cho các mục đích khác nhau.

Để bắt đầu với nhiếp ảnh, tiêu cự 50mm là dễ dàng nhất. Tuy nhiên, để có được bức ảnh đẹp thì vẫn cần cái đầu và niềm đam mê.

Giữa tiêu cự 35mm và 50mm - là những tiêu cự mà hầu hết các nhiếp ảnh gia đều cho rằng là tiêu cự đa dụng, lens có thể phục vụ cho tất cả các mục đích (tất nhiên là trừ trường hợp đặc biệt: siêu tele, micro...) thì.... 50mm được đánh giá là đủ gần để nắm bắt được khoảng khắc, để người chụp và người xem cảm nhận được không gian trong bức ảnh và đủ xa để chủ thể cảm thấy tự nhiên.

Herri Cartier Bresson là một thần tượng, được rất nhiều người hâm mộ tiêu cự 50mm nhắc đến khi nói về tiêu cự ưa thích của mình (tất nhiên là HCB thường xài RF, nhưng về góc nhìn và nắm bắt khoảng khắc thì SLR hay RF thì cũng như nhau).
    5ex

Quote Được gửi bởi 5cm View Post
    Riêng về tiêu cự 50mm, len 50 1.4 AIS hoàn toàn có thể cạnh tranh với 50 1.4 G về độ nét, màu sắc. Nhưng AFS 50 1.4 G là số 1 của tiêu cự 50mm về chụp ngược sáng, hạn chế tối đa flare.
    Hoàn toàn nhất trí với bác "5cm". Hình sau mình chụp trên film hết date, scan ngoài tiệm và không chỉnh sửa gì hết. Chụp trực diện mặt trời mà không thấy ghost hay flare gì cả. Hay là em hên...

e có cái AIS này nhưng cái vòng cao su nó dão r , bác nào biết chỗ thay k ạ :D

Len này thuộc sêri C sản xuất 1973 đã có multicoated nên chất ảnh khá đẹp . nếu hiện tại o bị mốc thì nên mua vì ngoài giá trị sử dụng còn giá trị sưu tầm đấy .

Mấy cái AI AIS hay Non AI chắc không đo sáng được hả mấy bác? Vừa ko đo sáng vừa MF thì ... để nhìn thôi chứ làm sao xài.

Em cũng có một lens giống như bác chủ muốn mua. Lúc em kiếm được em này khá vất vả. Dự định là mua len MF 50/1.8 giá rẻ chừng 800k nhưng khi đến test 3 cái 50/1.8 và 2 cái 50/1.4 thì vẫn thích cái này hơn mặc dù đời cũ. Em nó năn nĩ lắm bác chủ ok giảm đến 1tr2, mặt dù bên ngoài xấu hơn hình của bác chủ nhưng chụp đẹp, người bán nói nó đời cũ sau không lấy cái đời sau có vòng thun nhưng màu không ưng ý lắm.

Về lắp vào máy thì các bác cứ ok chỉ riêng FF thì cắt bớt ngàm vì đụng màn chập (cái này em thẩm du online thôi) hiện tại em lắp vào D5000 chạy tốt. Chỉ đo sáng là bằng niềm tin thôi nhưng nét Nikon vẫn báo. Chụp nét ở 1.4 luôn, coasting màu tím đẹp lắm. Em lại theo thẩm du online thì đo sáng được với D200, D300, các dòng Pro. Vì lens này mà khoái lens MF đang muốn lên Body luôn.

Nói nhiều phải để hình lại các bác mới tin. Bác nào muốn thử lên thì PM cho GL thoải mái test thử. Em không thích cái viền nhôm nên đã xử lý bằng chai sơn xịt 20k chỉ cho vòng nhôm đen, cho nó tân cổ giao duyên hợp với D5000 nhìn đẹp hơn thôi nhé.

Sau khi mua xong em mới biết theo Kenrockwell thì ống này từ năm 1968 các bác ạ.

Hình test em nó đây, thật sự em chưa quen MF và cũng là newbie thôi nên các bác đừng đập mạnh quá và lần đầu tiên post hình luôn.

Các bác cứ nghiên cứu nhé, có gì chỉ chỉ bảo nhé

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng