Trang 4 / 124 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 1240

Chủ đề: Ăn chơi phải sướng

Hay quá bác JD.
    Sao bác không đưa ra lựa chọn với giá 500$ đổ lại hihihihi.Em thấy tầm đấy có nhiều bác đang chờ tư vấn lắm đó.hihihi
    thank bác.

Đồ hâm! Hi..hi...
    Hay thế này mà bây giờ mới phán!
    Bác làm em mất bao nhiêu xiền sàng qua sàng lại cho cái cửa hàng Khánh Long!
    Khổ thân em. Đã móm rồi lại còn bị răng rụng!
    Làm cốc trà bác ạ. Ngồi ở ghế đá chờ! He..he...

He he, bổ sung bác JD là chơi macro có 1 lựa chọn VeryKooL - VKL là Tamron 90 1:1 Ca Ni gì cũng có, với 5 - 6 tr cho ống 2nd còn đẹp (new chắc ~ 400$), có version có cả built - in motor cho D40 / D60, chất ảnh quên sầu thì em chưa thấy con nào ngon bằng con này.

Em rất thích cái cách bác JD hành văn và chia sẻ... rất chua chát nhưng không ngạo mạn, rất thô nhưng không tục... trái lại rất gần gũi, rất thật với anh em
    Cảm ơn bác rất nhiều không chỉ bài viết này mà tất cả những bài viết của bác đều rất đáng để em học hỏi ạh... Vẫn kê dép ngước lên chờ bác viết tiếp ... Mời bác ly ca-fe ạh !

vâng, em sẽ viết về lựa chọn dưới $500 nhưng nó rất hạn chế và các bác chắc không thể chơi hàng new được rồi. Để em giải quyết nốt khu vực $2,000 đã.

I. $1000USD

1. Những ông bố trẻ
    2. Các cháu dậy thì

II. $2000

1. Niềm vui chợt đến
    2. Tuổi già ham chơi

3. Làm nghề tay trái

Muốn chơi hiệu quả thì cách chơi rất quan trọng. Để làm nghề tay trái thì cách mua sắm còn phải hiệu quả hơn nhiều. Như em đã nói ở topic khác, chơi thì body chiếm 50% tổng kinh phí đã là nhiều, còn làm kiếm tiền thì kinh phí body không thể vượt quá 30% tổng chi phí. Với kinh phí là $2000 thì sẽ có những lựa chọn về body như sau:

Nikon: D90 và D200 (tất nhiên các bác mua body cấp thấp hơn cũng được). 2 body này là sự lựa chọn không hề tệ chút nào. So sánh 2 chú này cũng là 1 vấn đề lớn.

D90 công nghệ mới hơn, khử noise tốt hơn.
    D200 body pro hơn, bền bỉ hơn, đặc biệt đo sáng được với các manual lenses.

Nếu để chơi thì JD sẽ khuyên các bác múc ngay D90, nhưng để làm thì nó là chuyện khác. D200 phù hợp với công việc hơn với kết cấu có sẵn của body, tiết kiệm được tiền vào manual lens. JD sẽ mua D200 thay vì D90 để làm việc. Đối với công việc chụp ảnh thì độ bền là yếu tố tối quan trọng, quan trọng hơn khử noise nhiều. Bắt buộc phải có ảnh, đây là kim chỉ nam 1 khi chụp kiếm tiền. D200 cũ hiện nay giá chỉ loanh quanh $500. Chưa thể nghĩ tới D300 trong tầm tiền này được vì D300 cũ vẫn hơn $1000.

Canon:

Tương đương như Nikon, JD sẽ chọn ngay 40D không cần suy nghĩ. Các bác phải hiểu 1 điều rằng 1 khi chụp kiếm tiền thì chúng ta sẽ không quan tâm nhiều đến những chi tiết kĩ thuật tiểu tiết như D200 với 40D cái nào khử noise tốt hơn. Chụp tiền thì chỉ quan tâm đến 2 thứ: ánh sáng và chiều khách. Trong thâm tâm JD, Canon 40D vẫn là 1 chiếc máy đẳng cấp, xuất sắc. Hồi mới ra năm 2008, 40D tạo ra cơn lốc mạnh hơn 50D nhiều, rất nhiều Pro sử dụng 40D. Hiện nay, JD nghĩ 40D là 1 chiếc máy có hiệu quả rất cao so với giá tiền, mua cũ cũng chỉ $500.

Ống kính

Đoạn này tư vấn rất khó, nó phụ thuộc vào đối tượng khách hàng và phong cách của nhiếp ảnh gia. Chúng ta thống nhất với nhau loại khách hàng phổ biến cho dễ thảo luận: chân dung và đám cưới. Những ống kính sau sẽ là những ống kính ra tiền:

Tamron 17-50mm f2.8: JD đã dùng ống này chụp đám và rất hài lòng về độ zoom, khẩu f2.8 và giá thành rẻ. Rất tốt cho góc rộng ngoại cảnh, đám cưới tiệc tùng ăn uống, thậm chí studio cũng rất tiện. $400

85mm f1.8 (canon và nikon): rẻ mà chất lượng quá tốt, chân dung ngoại cảnh tuyệt vời, nhất là có thể chụp cho khách vào buổi tối cần bokeh, kết hợp với speedlite thì tuyệt hảo. $400

Speed light: 2 đèn SB 600 cho Nikon và 2 đèn 430EX cho Canon để có thể chụp studio, strobist, tiệc tùng. $450

Chân đèn, dù, soft box, Yongnuo kích hoạt, phản sáng, phông màn, chân dựng phông: $250

Tổng kết

Canon 40D hoặc Nikon D200: $500

Lens
    Tamron 17-50mm f2.8: $400
    Nikon 85mm f1.8: : $400
    $800

2 speed lights $450

Phụ kiện đèn $250

Tổng chi phí: $2,000

với đối tượng Làm nghề tay trái thì tư duy phải phát triển hơn hẳn rồi, phải nhận thức được cái gì là chính. Muốn chiến đấu được với hội amateur chụp free thì chỉ có thể dựa vào ánh sáng. Những năm gần đây, máy ảnh phát triển quá tốt, ai mua máy DSLR cũng có thể chụp ra những bức ảnh rất đẹp. Pro khác Ama ở chỗ thằng kiếm tiền bằng ảnh, thằng không kiếm. Tuy nhiên, chụp thương mại kiểu này thì muốn xác định TRÌNH ĐỘ PRO bằng cách nào, câu trả lời là ÁNH SÁNG.

Thằng nào cân được ánh sáng nhân tạo kết hợp với ánh sáng tự nhiên thì thằng đó trình pro. Để làm được điều đó thì thiết bị không thể làm hộ được, bắt buộc phải có quá trình nghiên cứu và kinh nghiệm thực tiễn rất nhiều. JD khuyên các bác nếu muốn biến thú vui thành nghề tay trái thì phải học ánh sáng nhân tạo. Chỉ cần các balance được giữa ánh sáng tự nhiên cho background và ánh sáng nhân tạo cho chủ thể, chênh 2 stops là các bác có thể hoàn toàn tự tin về kĩ thuật rồi. JD đã viết 1 topic dài về ÁNH SÁNG ở đây với hy vọng VN mình càng ngày càng nhiều bác chơi ảnh mà trình PRO, khỏi sợ thằng nào khinh. Người VN mình bị bệnh rất bỉ là : "ông nào hơi biết 1 tí là đã vênh mặt khinh thường anh em newbie ngay." Ngu như chó ! Các bác kể cả có muốn kiếm xèng hay không, JD ko cần biết, cứ tập ánh sáng cho thạo là chất ảnh sẽ lên cao ngay.

còn tiếp ...

Hihix đang nghĩ mãi vẫn chưa xác định mình ở nhóm đối tượng nào. Chắc chuẩn bị số ...3.
    Bài hay lắm, khi nào về VN phải cám ơn thêm một chầu phở nữa. Vậy tổng cộng là 2 chầu.
    Phó nháy.
    My Gallery

Đọc lại lời kết luận của bác James Duong thì đúng mình thuộc "Niềm vui chợt đến" ... Không biết có lúc nào "niềm vui chợt đi" không? Bác James Duong đang ở đâu nhỉ? Bác có ở Hà Nội không? Giá mà được đàm đạo cùng bác ở đời thường ...

thêm 1 bài viết quá hay, em xếp ghế ngồi chờ tiếp

bác viết hay và vui nhỉ, chờ bài viết về phân khúc tren 5000$ của bác nhe!

Trang 4 / 124 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng