Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: Cần học nghề nhiếp ảnh lâu dài..

Cool Cần học nghề nhiếp ảnh lâu dài..

Em cần một sư phụ có thể gắn bó để truyền đạt kinh nghiệm lâu dài để em có thể ra nghề và thỏa mãn mơ ước học nhiếp ảnh từ lâu.

Có thể là một tiệm ảnh chuyên chụp, xử lý..
    Có thê là người có kinh nghiệm muốn truyền đạt..
    Và lòng nhiệt huyết từ cả 2 phía..
    Mong sự hợp tác của bất kì ai có ý tốt..

HCM City.
    Bình thạnh or Gò Vấp distrist.
    Chu Phù Du
    0906203818

(Có thể làm việc phụ giúp sư phụ, có thể làm việc với máy tính, các chương trình xử lý ảnh, năng khiếu một chút và say mê một đời với nhiếp ảnh, và..có thể nộp học phí nếu sư phụ cảm thấy cần thiết..)

Thanks

Tôi vừa đọc, cũng rất quan tâm, tuy nhiên đọc xong có cảm giác "phù du" thế nào ấy.
    Bạn cần bổ sung vài chi tiết như tuổi tác, kinh nghiệm làm việc... được không?
    Say mê nhiếp ảnh rất tốn tiền, mà cơ hội thành danh thì rất khó.

Như bạn dacloc đã nói, cơ hội thành danh rất khó, khi mà tình trạng hiện nay nhà nhà mua máy ảnh, người người học cách xử dụng máy, không kể đến một đội ngũ khá hùng hậu của những bạn trẻ cố gắng chen chân tìm cho mình một vị trí nào đó trong cộng đồng nhiếp ảnh ở Việt Nam. Vì vậy theo học nghề là một chuyện, còn sau này có kiếm sống bằng niềm đam mê của mình hay không, là một chuyện hoàn toàn khác.

Có rất nhiều thành viên trên vnphoto mà khả năng chụp, kỹ thuật cũng như sáng tạo, không thua kém gì các tên tuổi đang làm mưa làm gió trong lãnh vực nhiếp ảnh. Nhưng cuối cùng họ cũng đành chấp nhận xem đó là 1 nghề tay trái, nghề phụ, hay đơn thuần là niềm đam mê, vì họ không có cơ hội, hay khả năng tài chánh, tìm cho mình một chỗ đứng.

Dù sao cũng là một điều rất khích lệ khi bạn quyết định chọn con đường mình yêu thích. Nhưng bạn cũng nên chuẩn bị tâm lý trước khi bắt đầu. Có thể chi phí "tầm sư học đạo" không mắc lắm, nhưng đầu tư thiết bị cho ngành nghề này quả thật rất chua. Theo tôi nghĩ, bạn nên học thêm 1 nghề khác có liên quan mật thiết với nhiếp ảnh, như design chẳng hạn. Vì sau này bạn có thể lấy cái này nuôi cái kia, đem vốn liếng tìm được từ nghề này đầu tư vào nghề nọ. Design thì chỉ Photoshop không hoàn toàn chưa đủ, mà bạn nên học lang rộng ra đến Illustrator, InDesign, và nếu có thể thì học luôn làm web với DreamWeaver chẳng hạn.

Chúc bạn nhiều may mắn.
    Nguyễn Kha

Quote Được gửi bởi k.nguyen View Post
    Như bạn dacloc đã nói, cơ hội thành danh rất khó, khi mà tình trạng hiện nay nhà nhà mua máy ảnh, người người học cách xử dụng máy, không kể đến một đội ngũ khá hùng hậu của những bạn trẻ cố gắng chen chân tìm cho mình một vị trí nào đó trong cộng đồng nhiếp ảnh ở Việt Nam. Vì vậy theo học nghề là một chuyện, còn sau này có kiếm sống bằng niềm đam mê của mình hay không, là một chuyện hoàn toàn khác.

Dù sao cũng là một điều rất khích lệ khi bạn quyết định chọn con đường mình yêu thích. Nhưng bạn cũng nên chuẩn bị tâm lý trước khi bắt đầu. Có thể chi phí "tầm sư học đạo" không mắc lắm, nhưng đầu tư thiết bị cho ngành nghề này quả thật rất chua. Theo tôi nghĩ, bạn nên học thêm 1 nghề khác có liên quan mật thiết với nhiếp ảnh, như design chẳng hạn. Vì sau này bạn có thể lấy cái này nuôi cái kia, đem vốn liếng tìm được từ nghề này đầu tư vào nghề nọ. Design thì chỉ Photoshop không hoàn toàn chưa đủ, mà bạn nên học lang rộng ra đến Illustrator, InDesign, và nếu có thể thì học luôn làm web với DreamWeaver chẳng hạn.
    Bạn k.nguyen đã có cái nhìn rất chính xác về tình hình nhiếp ảnh VN hiện nay trên toàn diện, từ diễn đàn cho tới xã hội. Bạn Phù Du nên suy nghĩ thật kỹ về những lời khuyên đầy thiện chí trên để tiết kiệm thời gian và công sức cũng như tài chính. Trong thời điểm hiện tại khi nhà nhà Photoshop, người người Photoshop thì bạn nên cố gắng tiếp cận Illustrator hoặc Corel mới có thể tạo nên sự khác biệt. Không ai có thể chỉ dùng PS mà thiết kế, dàn trang cho dù chỉ là 4 trang tài liêu trong khi InDesign làm việc đó thật đơn giản và nhẹ nhàng. Một poster 2m x 3m làm bằng PS lên tới cả Gb rất vất vả, nếu dùng AI thì chỉ còn vài chục Mb mà độ chính xác và săc sảo thì lại có phần hơn.
    Một người chỉ biết PS chỉ có thể làm việc trong các lab hình với thu nhập hạn chế, công việc đơn điệu như chỉnh sửa ảnh, ghép hình làm album ngày này qua ngày khác, muốn làm 1 việc nhỏ như thiết kế 1 file name card để in lụa thôi cũng rất mệt. Nếu dùng được AI và InDesign cơ hội sẽ nhiều hơn trong các công ty, cơ sở quảng cáo, in ấn với những công việc sáng tạo, không trùng lặp.

Trong thời điểm hiện tại khi nhà nhà Photoshop, người người Photoshop thì bạn nên cố gắng tiếp cận Illustrator hoặc Corel mới có thể tạo nên sự khác biệt. Không ai có thể chỉ dùng PS mà thiết kế, dàn trang cho dù chỉ là 4 trang tài liêu trong khi InDesign làm việc đó thật đơn giản và nhẹ nhàng. Một poster 2m x 3m làm bằng PS lên tới cả Gb rất vất vả, nếu dùng AI thì chỉ còn vài chục Mb mà độ chính xác và săc sảo thì lại có phần hơn.
    Đọc được mấy dòng này em cãm thấy mình thật là nhỏ bé thật,chỉ Biết Chụp và Photoshop,đúng là chưa là gì hết.
    Bác chủ nên suy nghĩ cho kỷ rồi hả quyết định nha bác,2 Bác trên nói thật chí lý và chân thật ậ.
    Cám ơn Bác DacLoc và Bác K.Nguyen rất nhiều vì đã giúp em nhận biết được một số vấn đề cần thiết nhất trong lỉnh vực này ạ.
    40D-5Dmark II,17x40Lf4,70x200Lf2.8, 0908 777 430 Hiếu_Photods
    hieu_trands@yahoo.com

Chuphudu thân ! Tôi là 1bác sỹ,1tay máy nghiệp dư nhưng lại là con nhà nòi.Tôi được ông ngoại là 1 nghệ sỹ nhiếp ảnh từ thời pháp thuộc dạy dỗ từ nhỏ,và cầm máy từ đó tới nay đã trên 30 năm.Tôi chụp vì đam mê chứ k kiếm sống bằng nghề này. Nếu bạn thực sự say mê nhiếp ảnh thì tôi có thể giúp bạn nắm những kiến thức cơ bản và truyền cho bạn những gì tôi biết.Tôi cũng phải nói trước là thành tài hay k phụ thuộc vào lòng đam mê,khiếu thẩm mỹ,và óc sáng tạo của từng người.LH:Trung 0918161028.

Bác chủ topic đã nhận được rất nhiều lời khuyên rất chí lý. Mong bác cần phải suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định tầm sư học đạo.

Có thể xem là 1 người nhiệt huyết muốn truyền đạt , mình có thể san sẻ với bạn kiến thức mình có như ae giúp nhau học hỏi lẫn nhau . Hi vọng có thể giúp bạn trong khả năng mình biết ( chụp + PTS )
    add : kia_luxury or 0973 78 78 65

Trong thời điểm hiện tại khi nhà nhà Photoshop, người người Photoshop thì bạn nên cố gắng tiếp cận Illustrator hoặc Corel mới có thể tạo nên sự khác biệt. Không ai có thể chỉ dùng PS mà thiết kế, dàn trang cho dù chỉ là 4 trang tài liêu trong khi InDesign làm việc đó thật đơn giản và nhẹ nhàng. Một poster 2m x 3m làm bằng PS lên tới cả Gb rất vất vả, nếu dùng AI thì chỉ còn vài chục Mb mà độ chính xác và săc sảo thì lại có phần hơn.
    Theo em cái đó tùy vào hướng đi của mình thôi , biết mình có sở trường ở khu vực nào thì tập trung phát triển khu vực đó cho nó vững chắc .
    Khả năng rộng rãi thì ko nói , tham lam cái gì cũng biêt mà kết hợp nó với nhau ko đem lai hiệu quả cao chỉ có chết dở , tốn thời gian tiền bạc học hành mà thu thập ko được như ý muốn . Như bác nói thì cái đó nó nặng về màng design công nghiệp rồi , đặt lên cán cân công việc design nó nặng hơn ... thì người này chụp ảnh chỉ là phụ thội ,họ học chụp đạt yêu cầu là ok

Còn nếu mình muốn là 1 nhiếp ảnh gia , học PTS đủ để phục vụ khả năng sáng tạo của mình là là đủ
    Tập trung vào chuyên môn , tìm hiểu tỉ mỉ . Ý tưởng cho nó ngon lành , 2 mặt đồng đều
    Như e đây , chỉ biết chụp & PTS . Ngoài giờ học PTS , thì thu lượm kiến thức nhiếp ảnh mỗi ngày 1 chút
    Xác định rõ dc khả năng và hướng đi của mình là 1 điều rất tốt ( theo em nghĩ vậy )
    " Làm gì thì phải cho " chuyên " cái đó , 1 nghề thì sống , nhiều nghề thì chết " , đó là câu má em dạy
    Được sửa bởi khoisnap lúc 08:42 AM ngày 17-09-2010

Quote Được gửi bởi khoisnap View Post
    Theo em cái đó tùy vào hướng đi của mình thôi , biết mình có sở trường ở khu vực nào thì tập trung phát triển khu vực đó cho nó vững chắc .
    Khả năng rộng rãi thì ko nói , tham lam cái gì cũng biêt mà kết hợp nó với nhau ko đem lai hiệu quả cao chỉ có chết dở , tốn thời gian tiền bạc học hành mà thu thập ko được như ý muốn . Như bác nói thì cái đó nó nặng về màng design công nghiệp rồi , đặt lên cán cân công việc design nó nặng hơn ... thì người này chụp ảnh chỉ là phụ thội ,họ học chụp đạt yêu cầu là ok

Còn nếu mình muốn là 1 nhiếp ảnh gia , học PTS đủ để phục vụ khả năng sáng tạo của mình là là đủ
    Tập trung vào chuyên môn , tìm hiểu tỉ mỉ . Ý tưởng cho nó ngon lành , 2 mặt đồng đều
    Như e đây , chỉ biết chụp & PTS . Ngoài giờ học PTS , thì thu lượm kiến thức nhiếp ảnh mỗi ngày 1 chút
    Xác định rõ dc khả năng và hướng đi của mình là 1 điều rất tốt ( theo em nghĩ vậy )
    " Làm gì thì phải cho " chuyên " cái đó , 1 nghề thì sống , nhiều nghề thì chết " , đó là câu má em dạy
    Cháu còn quá nhỏ về tuổi đời, quá non về tuổi nghề để có thể nói như thế. Cháu đang tập chụp hình, đang học PS là software đầu tiên trong đời sử dụng computer mà đã đề cập đến chuyện sáng tạo và định hướng nghề nghiệp thì e quá trớn khi kiến thức và vốn sống mới ở mức vỡ lòng.
    Nên học theo gương khiêm tốn như bác sĩ @Trungphoto - một người có thâm niên 30 năm cầm máy - và chỉ nên nói những gì mình nắm vững thôi nhé.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng