Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Xin chỉ cách Watermark trong suốt

Xin chỉ cách Watermark trong suốt

Các bác chỉ giúp em, em làm watermark trong Corel, nhưng khi add vào ảnh bằng chương trình "watermark Creator" thì lại có nền màu trắng sau watermark, em không biết làm sao cho nó trong suốt.
    Thanks các bác nhiều.
    Được sửa bởi chu_thooong lúc 10:12 AM ngày 02-07-2012

bạn biết sử dụng Photoshop ko?
    nếu bạn có biết qua thì mình nói sơ bạn sẽ làm được, còn không thì đọc tham khảo nhé ;)

Bước 1:
    tạo 1 document mới kích thước rộng hơn watermark mà bạn dự định làm.
    tạo 1 layer text trong document đó, bạn ghi chữ watermark của bạn vào, giảm opacity để trong suốt, giảm bao nhiêu thì tùy bạn. lưu ý là tạo xong, bạn nên xóa layer background đi nhé
    sau đó bạn crop cho document đó lại cho vừa với chữ watermark, nhớ crop chừa lề nhé, đừng crop sát quá, tạo tile sẽ không đẹp.
    sau đó bạn chọn trên thanh menu > Edit > define pattern.. > đặt tên cho pattern đó.
    done bước 1

Bước 2:
    bạn mở file hình mà bạn muốn add watermark, lúc này hình sẽ có icon ổ khóa, tên là background, bạn double click vào để mở khóa cho layer đó.
    double click vào layer, sẽ hiện ra khung effect cho layer, bạn chọn mục pattern overlay, ở hàng pattern, click vào chọn pattern mà bạn vừa tạo, hàng scale bạn có thể phóng to thu nhỏ watermark mà bạn tạo.
    done bước 2.

chú ý: nếu bạn muốn làm 1 pattern ở dạng nghiêng, thì nghiên file text lúc đầu bạn tạo theo góc nào đó tùy thích, rồi làm xong bước 1, bước 2 là đc.
    bạn có để record action và lưu lại, dùng automate > batch để add watermark cho cả 1 folder, rất nhanh.

thân ;)
    nhiều khi thấy đời mình là ngõ cụt

Quote Được gửi bởi n00bchuong View Post
    nếu bạn có biết qua thì mình nói sơ bạn sẽ làm được, còn không thì đọc tham khảo nhé ;)

Bước 1:
    tạo 1 layer text trong document đó, bạn ghi chữ watermark của bạn vào, giảm opacity để trong suốt, giảm bao nhiêu thì tùy bạn. lưu ý là tạo xong, bạn nên xóa layer background đi nhé
    sau đó bạn crop cho document đó lại cho vừa với chữ watermark, nhớ crop chừa lề nhé, đừng crop sát quá, tạo tile sẽ không đẹp.
    sau đó bạn chọn trên thanh menu > Edit > define pattern.. > đặt tên cho pattern đó.
    done bước 1

Bước 2:
    bạn mở file hình mà bạn muốn add watermark, lúc này hình sẽ có icon ổ khóa, tên là background, bạn double click vào để mở khóa cho layer đó.
    double click vào layer, sẽ hiện ra khung effect cho layer, bạn chọn mục pattern overlay, ở hàng pattern, click vào chọn pattern mà bạn vừa tạo, hàng scale bạn có thể phóng to thu nhỏ watermark mà bạn tạo.
    done bước 2.

chú ý: nếu bạn muốn làm 1 pattern ở dạng nghiêng, thì nghiên file text lúc đầu bạn tạo theo góc nào đó tùy thích, rồi làm xong bước 1, bước 2 là đc.
    bạn có để record action và lưu lại, dùng automate > batch để add watermark cho cả 1 folder, rất nhanh.

thân ;)
    Thanks bác nhiều nhé, em cũng biết sơ qua PS. Em sẽ làm thử.
    Nếu được bác nào chỉ bên Corel thì như "hổ thêm cánh".
    Thanks các bác.

corel thì mình ko rành, biết sơ sơ, nhưng illustrator thì chỉ đc, cũng na ná corel

ở illustrator cũng có 1 chức năng tạo pattern giống như photoshop, bác cứ tạo pattern như vậy, add new vào SWATCHES panel, tạo 1 shape mới với pattern mình đã làm, dùng nó làm opacity mask, kết quả cho ra tương tự như PS

khuyên bác sử dụng PS, làm rất nhanh và thao tác nhiều file trong cùng folder với chức năng tự động.
    automate > batch 1 folder hình cỡ 100 tấm thì chỉ cần click chuột vài cái, ngồi chơi xơi nước cho nó tự làm. chứ add tay kiểu này làm 100 phê lòi mắt o,0"
    nhiều khi thấy đời mình là ngõ cụt

cho em đánh dấu từ từ học hỏi
    Nex 5 + Nik 50 1.2 đợi 28 f2.8

Quote Được gửi bởi n00bchuong View Post

Bước 1:
    done bước 1

Bước 2:
    done bước 2.

thân ;)
    Dài dòng quá bác! Em thường làm thế này :
    1/ Mở file photoshop len binh thuong
    2/ Double-click vào background layer để unlock layer đó, sau đó bạn gõ water mark,logo hay thứ gì bạn muốn nó là water mark của bạn.
    3/ Xuống dưới background layer và gắp nó bỏ vào thùng rác (xóa nó di) thì lúc này chỉ còn water mark của bạn và cái background sọc caro
    4/ Ctrl + Shift + S và lưu dưới định dạng là .png là xong, mỗi lần muốn đặt water mark thì chỉ cần kéo vào, hoặc đặt hàng loạt bằng lightroom cũng ok!
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

đánh dấu để nghiên cứu ạ.
    5D + 70-200 L + 35 ART !