Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Hiển thị kết quả từ 41 đến 48 / 48

Chủ đề: Ảnh chụp luôn bị nhòe nhòe, khó chịu với Canon 18-200mm, xin tư vấn giải pháp.

Quote Được gửi bởi thanhducnguyen View Post
    Gửi Bạn vnitmaster,
    Cả hai nguyên bản 1 & 2 bạn chụp đều đạt hết, tại sao bạn cứ ấm ức; cảnh không đẹp thì lấy gì mà chụp cho đẹp được. Cái khổ công nhất của người chụp ảnh là tìm cho ra cảnh đẹp để chụp.
    Ảnh 1, nếu Bạn muốn dùng PS để chỉnh, mình đề nghị (đề nghị thôi nhé, chứ mình không dám dùng từ chỉ; mình chụp cũng không đẹp đâu):
    - Thao tác làm cho cảnh đẹp hơn
    1) Vào PS, open ảnh, rightclick trong khung Layer chọn Duplicate Layer để tạo ra một lớp giống y ảnh gốc;
    2) Nhắp chọn layer ban đầu (background) Dùng công cụ Magic Wand Tool chọn bầu trời (cái không đẹp trong ảnh của Bạn chính là bầu trời), rồi delete; nhớ để nguyên vùng chọn.
    3) Nhắp chọn layer copy; chọn Place (sau khi đã tìm được ảnh nào có bầu trời đẹp: trong xanh, mây lượn uốn khúc thật đẹp), rồi nhấn V (cách chọn nhanh công cụ Move) và di chuyển vùng mây sao cho hợp lý)...

- Thao tác tăng độ rõ nét của ảnh (Vào PS, open ảnh, chọn Filter-Sharpen-Smart Sharpen...-Chỉnh độ sắc nét từ 10 đến 15% là đủ).

- Lưu lại, xong.

Mình nghĩ, chắc phần nhiều ảnh đều phải qua PS để touch hay thêm thắt (các ngôi sao óng ánh khi chụp trang sức, đồ inox; không biết ở đâu mà ra nhỉ); điều quan trọng là ta không nên thay đổi toàn cục (ghép thêm cảnh khác, người khác; nhưng nhiều khi cũng phải làm đấy...).

Chào Bạn, chúc bạn tìm được cảnh đẹp mà chụp. Còn thay đổi lens như các Bác nhà nghề chụp lâu năm thì "tốn đạn" quá. Bán thì lỗ đậm; mua không khéo cũng lỗ thêm; nếu Bạn dư đạn thì mình không ý kiến...

Nguyễn Đức Thành,
    Thanks bác đã động viên, tẹo em thử luôn!
    Canon 50D | Canon 18-200mm

Ps xong thì xấu hơn nguyên bản

Quote Được gửi bởi vnitmaster View Post
    Em cũng gặp đúng như bác nói. Chụp xong toàn cho gia đình xem. Chụp mẫu cho mấy đứa bạn toàn phải giấu đi thôi ah. :( Chắc phải bán thôi ah.
    em cũng xài 18-200 nhưng đâu tệ đến lỗi hai bác chê woa vậy.có thể do bác chủ chưa setup máy đúng đó thui. tại e ko biết cách pots ảnh lên diễn đàn chứ không pót lên cho hai bác madi3d8 và vnitmaster xem thử
    Được sửa bởi thu7thamem1987 lúc 10:48 PM ngày 30-04-2012

Mình cũng xài lens đa dụng 18-135 chụp vẫn ổn mà. Cái mình có thể nhận xét trong ảnh bạn là đo sáng chưa đúng. Chẳng hạn bầu trời đủ sáng nhưng hàng cây và cái cầu tối thui.
    5DII, 16-35f2.8 II, 70-200f2.8, Sig 35f1.4, 580EXII
    Flickr

Lens 18- 200 này chỉ để chụp chung chung, làm sao xuất sắc được. Được cái này thì mất cái kia

Quote Được gửi bởi alexnguyen06 View Post
    Mình cũng xài lens đa dụng 18-135 chụp vẫn ổn mà. Cái mình có thể nhận xét trong ảnh bạn là đo sáng chưa đúng. Chẳng hạn bầu trời đủ sáng nhưng hàng cây và cái cầu tối thui.
    Đồng ý với bác này, hôm trước có cái topic của bác nào đó sử dụng 18 - 135 tác nghiệp trong thời gian đi công tác + với hình của một số bác khác pót vào, em thấy hình cũng rất đẹp ạh. Em chưa xài con 18-200 nhưng em nghĩ chất lượng nó cũng sem sem như 18-200 thôi.

Em khuyên bác chủ đừng bán con này vì nó rất đa dụng, khi đi du lịch rừng rú, sông suối, ao hồ, mương rãnh... chắc nó sẽ phát huy nhiều điểm mạnh đấy ạh. Chịu khó nghiên cứu nhiều nhiều về EV, WB, DOF chắc hình sẽ đẹp hơn. Chúc bác ngày càng lên tay

PS :Trước đây có đọc một bài viết, không nhớ tác giả lắm "góc máy thật sự là một sát thủ"

Quote Được gửi bởi Mitdac24581 View Post
    - Len này (theo một số cao thủ nói) thì hơi ám vàng. Em thì thấy phình phường :D
    Mình thấy đúng là hơi ánh vàng, nhưng tùy sở thích người dùng. Nếu ai thích ảnh hơi cổ cổ thì xài lens này đỡ PS :P

mình cũng đang xài em này, Nhìu người nói ko thích chứ em thấy con này ok toàn phần, đầu tư vào 1 em đỡ phải xách đi lỉnh kình cho nó mệt người! Thử tấm đang tập tành cầm máy!

Được sửa bởi thangphan6789 lúc 06:28 PM ngày 07-07-2012

Trang 5 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345