Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 48

Chủ đề: Ảnh chụp luôn bị nhòe nhòe, khó chịu với Canon 18-200mm, xin tư vấn giải pháp.

Quote Được gửi bởi Mitdac24581 View Post
    Hix, em thấy hơn nhiều chứ ạ. Riêng cái vụ một khẩu 2.8 đã hơn nhiều 3.5-5.6 rồi ạ. Ảnh cũng sharp hơn nhiều :D
    Àh, có lẽ không khác vì em chỉ dùng ống đấy để chụp phong cảnh thôi ah. Mà khi chụp phong cảnh em khép 11 nên không thấy khác gì. Chân dung thì em dùng fix rồi.
    Canon 50D | Canon 18-200mm

em cùng tâm trạng với Bác chủ, vẫn đang tìm hiểu để nâng cao tay nghề chụp là chính, thiết bị để sau này tính tiếp bác ơi!

Mình thấy ống canon 18-200 lấy nét cũng không tệ lắm.

Ảnh mình thử chụp bằng 50D tại tiêu cự 200 cách xa khoảng 15m, ảnh chỉ resize:

Ảnh crop 100% :

Em thấy hình nguyên bản bác chụp đã không được đẹp nhưng vẫn còn đẹp hơn hình bác PS ấy, hihi.

theo ý em thì tấm 1 bác chụp vậy là đẹp rồi, đâu cần PS chi nữa. còn bị rung thì xem lại cái thời gian chụp và tập cầm máy cho vững

hìh em chụp đó giờ chắc cũng 1300 rồi, ko có tấm nào PS cả tỉ lệko pS là 100%

Em đây thì lại bán Tamron 17-50 để bù tiền lấy em 18-200 cho nhu cầu du lịch, hình chụp du lịch là ổn. Một phần vì ống for không có độ tương thích cao nên bà xã chụp auto toàn chê Tamron chụp còn thua ống kit, thế là bán luôn. ;-). Nếu bác có kinh nghiệm chinh phục em 18-200 thì share với em nhé.

Ảnh của pác em nhìn ko thấy với lại pác ko có nói là chụp ở tiêu cực là mấy mm. thường là OK 2 khẩu của canon (3.5-5.6) theo em hiểu là độ mở lớn nhất của OK chỉ là 3.5 nên khi chụp ở tiêu cực 18mm thì vẫn là F3.5 nên ảnh bị nhòe ko sắc nét trương hợp của em cũng bị như vậy nhưng mà là CA 40D OK 17-85 cách khắc phục là: ko biết nói sao nữa. cách dễ hiểu nhất là khi pác chụp góc rộng thì đừng có lấy nét ngây chủ thể mà là lấy nét ở phía sau khoảng 2m trở lên thì ảnh sẻ ko bị nhòe. pác nhớ chon chế độ đo sáng nhiều điểm nhé.pác tech thử rùi cho em ý kiến nha.cám ơn nhiều

Gửi Bạn vnitmaster,
    Cả hai nguyên bản 1 & 2 bạn chụp đều đạt hết, tại sao bạn cứ ấm ức; cảnh không đẹp thì lấy gì mà chụp cho đẹp được. Cái khổ công nhất của người chụp ảnh là tìm cho ra cảnh đẹp để chụp.
    Ảnh 1, nếu Bạn muốn dùng PS để chỉnh, mình đề nghị (đề nghị thôi nhé, chứ mình không dám dùng từ chỉ; mình chụp cũng không đẹp đâu):
    - Thao tác làm cho cảnh đẹp hơn
    1) Vào PS, open ảnh, rightclick trong khung Layer chọn Duplicate Layer để tạo ra một lớp giống y ảnh gốc;
    2) Nhắp chọn layer ban đầu (background) Dùng công cụ Magic Wand Tool chọn bầu trời (cái không đẹp trong ảnh của Bạn chính là bầu trời), rồi delete; nhớ để nguyên vùng chọn.
    3) Nhắp chọn layer copy; chọn Place (sau khi đã tìm được ảnh nào có bầu trời đẹp: trong xanh, mây lượn uốn khúc thật đẹp), rồi nhấn V (cách chọn nhanh công cụ Move) và di chuyển vùng mây sao cho hợp lý)...

- Thao tác tăng độ rõ nét của ảnh (Vào PS, open ảnh, chọn Filter-Sharpen-Smart Sharpen...-Chỉnh độ sắc nét từ 10 đến 15% là đủ).

- Lưu lại, xong.

Mình nghĩ, chắc phần nhiều ảnh đều phải qua PS để touch hay thêm thắt (các ngôi sao óng ánh khi chụp trang sức, đồ inox; không biết ở đâu mà ra nhỉ); điều quan trọng là ta không nên thay đổi toàn cục (ghép thêm cảnh khác, người khác; nhưng nhiều khi cũng phải làm đấy...).

Chào Bạn, chúc bạn tìm được cảnh đẹp mà chụp. Còn thay đổi lens như các Bác nhà nghề chụp lâu năm thì "tốn đạn" quá. Bán thì lỗ đậm; mua không khéo cũng lỗ thêm; nếu Bạn dư đạn thì mình không ý kiến...

Nguyễn Đức Thành,
    Được sửa bởi thanhducnguyen lúc 01:24 PM ngày 02-10-2010

Anh em xem giúp! 50D kit 18-55

[IMG]images/ps_sharebtn.jpg[/IMG]

[IMG]images/ajax-loader.gif[/IMG]

[IMG]images/ajax-loader.gif[/IMG]

so-103631_26-9-2010_065.jpg[/IMG]
    Được sửa bởi boopoems lúc 11:16 AM ngày 05-10-2010

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng