Trang 2 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 107

Chủ đề: Có nên mua máy Sony NEX..

Quote Được gửi bởi e63d90 View Post
    Cá nhân em thì thật sự ấn tượng với iso và các tính năng của Nex ! Em vừa đi Myanmar về và trong group của em có một anh tên là Dũng ( thấy nói là bạn bác Rùa và mượn máy Nex của bác đi test máy ! ). Anh ý cho em xem một vài ảnh chụp iso 4000 mà vẫn mịn màng! Ngoài ra tính năng chụp panorama thì em phê lòi mắt khi thấy anh ý xoay tròn bắn liên thanh tạch tạch rồi ghép lại luôn thành một ảnh hoàn chỉnh!!! Quả thật nếu cần sự gọn nhẹ và tiện lợi khi đi du lịch mà vẫn đòi hỏi chất lượng ảnh cao thì em nghĩ nó là second to none! Mấy hôm ở Myanmar trời mưa như trút, em kô dám lôi D 90 ra vì kô thể một tay che ô, một tay chụp trong khi anh ý vô tư chụp với Nex!
    Tiện thể bác Rùa cho em hỏi Nex 5 với ống 18-200 thì bây giờ giá bao nhiêu hả bác?
    NEX + 18200 giá không rẻ, tầm tháng 10 mới có. Nhưng theo Em thì khi đã chơi NEX thì không nên chơi 18200, 18200 chỉ dành cho model NEX-VG10. Còn khi đã muốn chơi 18200 thì mua Alpha A-mount dùng cho rồi.

@Rong_chơi: Nếu so sánh chất lượng ảnh của NEX, Em có thể tự tin nói rằng nó có thể đánh bại Nikon D5000 đổ xuống hoặc Ca 500D đổ xuống trong khả năng NEX có thể chụp được (vd như phong cảnh, streetlife...), còn các thể loại khác thì phải có sự hợp sức với các lens dòng A-mount rồi.
    1 câu hỏi nho nhỏ để biết thêm thông tin thôi: Bác đã chụp thử NEX chưa?
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    NEX + 18200 giá không rẻ, tầm tháng 10 mới có. Nhưng theo Em thì khi đã chơi NEX thì không nên chơi 18200, 18200 chỉ dành cho model NEX-VG10. Còn khi đã muốn chơi 18200 thì mua Alpha A-mount dùng cho rồi.

@Rong_chơi: Nếu so sánh chất lượng ảnh của NEX, Em có thể tự tin nói rằng nó có thể đánh bại Nikon D5000 đổ xuống hoặc Ca 500D đổ xuống trong khả năng NEX có thể chụp được (vd như phong cảnh, streetlife...), còn các thể loại khác thì phải có sự hợp sức với các lens dòng A-mount rồi.
    Ngang ngửa hoặc nhỉnh hơn D90 + 550D đấy (Len Kit).
    Lê Minh Đức
    email: duclm.vn@gmail.com
    Yahoo: duclm_vn

Đã chụp và hơi chán. Thực tế là nếu phải dùng đến NEX, em không quá quan tâm đến chất lượng hình ảnh vì đằng nào cũng là hi sinh một số thứ cho sự gọn nhẹ. Bác nói đến lắp lens A-mount thì thà mua DSLR rồi làm vài con Pancake còn nhỏ hơn. Nói tiếp những điều hơi chán ở NEX là:
    - Khó cầm: Cũng có thể tại em chưa quen, nhưng khi cầm NEX luôn có cảm giác dở dở ương ương, cầm kiểu DSLR thì grip quá bé, cầm kiểu PnS thì ống kính quá nặng.
    - Giao diện khó: Mặc dù cũng có những bánh xe xoay... nhưng theo em là quá bé. Có rồi chả lẽ không dùng? Nhưng chẳng thà cứ như mấy cái PnS cho menu vào tít phía trong cho xong.

Chốt lại, em vẫn tin những người mua NEX hoặc là chưa biết gì, hoặc là mua làm backup.

Quote Được gửi bởi rong_choi View Post
    Đã chụp và hơi chán. Thực tế là nếu phải dùng đến NEX, em không quá quan tâm đến chất lượng hình ảnh vì đằng nào cũng là hi sinh một số thứ cho sự gọn nhẹ. Bác nói đến lắp lens A-mount thì thà mua DSLR rồi làm vài con Pancake còn nhỏ hơn. Nói tiếp những điều hơi chán ở NEX là:
    - Khó cầm: Cũng có thể tại em chưa quen, nhưng khi cầm NEX luôn có cảm giác dở dở ương ương, cầm kiểu DSLR thì grip quá bé, cầm kiểu PnS thì ống kính quá nặng.
    - Giao diện khó: Mặc dù cũng có những bánh xe xoay... nhưng theo em là quá bé. Có rồi chả lẽ không dùng? Nhưng chẳng thà cứ như mấy cái PnS cho menu vào tít phía trong cho xong.

Chốt lại, em vẫn tin những người mua NEX hoặc là chưa biết gì, hoặc là mua làm backup.
    em thì lại muốn có nex đây
    Http://tonielev.net A photograph is a secret about secret.

Quote Được gửi bởi rong_choi View Post

Em thấy lạ 1 chỗ, đa phần những người mua NEX đều quan tâm đến chất lượng ảnh, nếu Bác không quan tâm đến chất lượng ảnh thì Bác đã chọn 1 thiết bị sai với nhu cầu rồi :p
    - Về cách cầm thì NEX có 2 cách cầm tương ứng với từng model. Với NEX-5 thì Bác cầm theo kiểu DSLR. Với NEX-3 thì cầm theo kiểu PnS. Và bất cứ cách model nào, trọng tâm của máy đều nằm ở phần lens (như những dòng F717, F828...)
    - Giao diện khó: E đồng ý với Bác khoản này. Nhưng theo thông tin mật thì tầm tháng 11 sẽ có thể nâng cấp lên giao diện mới với các chức năng "nhớ" như A9. Vả lại như Em đã nói. Loại máy này không phải để chuyên chụp thể thao hay Chân dung. Nó đơn thuần là cái máy để chụp những hoạt động chậm, gia đình và lưu niệm... mà những thể loại ít khi phải thay đổi thông số nhiều.

Câu chốt lại của Bác huề tiền quá...hehe
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Đã dùng nex5 gần tháng nay và đang rất happy với em nó.

mình cũng đang định mua 1 con nex 5 voi 2 ống lens 16f28 va 18-55mm 1 flash giá la 1299 đô singapore. tính ra cũng 18tr mấy không có rẽ đúng không các bác nhưng mà em thich cái déign của nó gọn nhẹ. quay film full HD. nhưng có nhiều người chế NEX nên đang do dự chưa quyết định mua tại mình cũng mới bắt đầu chụp ảnh.

Em thấy lạ 1 chỗ, đa phần những người mua NEX đều quan tâm đến chất lượng ảnh, nếu Bác không quan tâm đến chất lượng ảnh thì Bác đã chọn 1 thiết bị sai với nhu cầu rồi :p
    - Về cách cầm thì NEX có 2 cách cầm tương ứng với từng model. Với NEX-5 thì Bác cầm theo kiểu DSLR. Với NEX-3 thì cầm theo kiểu PnS. Và bất cứ cách model nào, trọng tâm của máy đều nằm ở phần lens (như những dòng F717, F828...)
    - Giao diện khó: E đồng ý với Bác khoản này. Nhưng theo thông tin mật thì tầm tháng 11 sẽ có thể nâng cấp lên giao diện mới với các chức năng "nhớ" như A9. Vả lại như Em đã nói. Loại máy này không phải để chuyên chụp thể thao hay Chân dung. Nó đơn thuần là cái máy để chụp những hoạt động chậm, gia đình và lưu niệm... mà những thể loại ít khi phải thay đổi thông số nhiều.

Câu chốt lại của Bác huề tiền quá...hehe
    1. Chính vì vậy nên em mới không thấy lý do gì để chọn NEX (ngoài làm backup).
    2. Về cái cách cầm thì khuyến cáo của bác hơi buồn cười. 2 cái máy hình dạng giống hệt nhau mà bảo cái này cầm cách này, cái kia cầm cách kia. Hoặc em nhầm rằng NEX-3 và NEX-5 chẳng khác nhau gì ngoài chất liệu vỏ và trọng lượng, hoặc em thuộc loại không dễ đào tạo )
    3. Về vấn đề giao diện, em không chỉ nói đến phần mềm mà là cách bố trí các nút phần cứng. Đối với em những máy PnS còn dễ dùng hơn NEX trong khoản này, ít ra là có chỗ mà bấm nút.
    Được sửa bởi rong_choi lúc 06:49 AM ngày 02-09-2010

Nếu mua Nex thi flash của nó ra sao? nghe nói kèm theo?

Nói chung là nếu mua em sẽ mua DSLR. Nếu làm back up thì em sẽ chọn đại loại như G10,G11 hoặc S90,S95. :D

Trang 2 / 11 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng