Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 29 / 29

Chủ đề: Bụi trong View Finder ???

Nhân tiện đây cho em hỏi luôn Con Ni D300 của em nhìn qua kính ngắm ( ra phía lens) thì ko thấy bụi nhưng nhìn ngược từ len vào máy thì thấy bụi
    Vậy theo mọi người bụi nó nằm ở đâu ạ & khắc phục như thế nào Cảm ơn các bác trước
    My Home
    Trường DXT

Mình hôm bữa cũng bị mặc dù ko tháo ok ra thường xuyên. đem ra tiệm chụp hình gần nhà dùng cây xịt giống chỗ rửa xe xịt 2 phát sạch sẽ

Quote Được gửi bởi fisotime View Post
    Có đường cho bụi vào thì có đường cho nó ra thôi :D
    Hồi mới mua máy, em ngu, bị dính sợi tơ vào view finder, em còn thổi bằng mồm được mà, keke.
    Số bác rất là may mắn ..
    Like mạnh chữ ký của bác..

Theo em bác cứ mang ra LBM cho ngta làm. Service bên mình là cục rẻ. Ở bên Úc e service mà n chém em 150$ hic

tháo màn kiếng screen focus ra xịt đi là hết ah cái náy mình bị mấy lần ..củng đơn giản lắm .nhưng phải cẩn thận

Nói chung là ý

-Không có động chạm gì vào cái chỗ nguy hiểm đó. Chỉ có thổi bằng bóng xịt hoặc bần cùng thì... mồm (chú ý ko kèm theo nước bọt)

-Đã thử thôi rồi mà vẫn không được thì mang ra cửa hàng máy ảnh, có thể là nơi bạn mua máy ảnh để họ vệ sinh cho an toàn !
    Canon 7D và một đống thứ lộn xộn..

http://www.flickr.com/photos/9294118@N02/

thực ra cũng ko có khó, mình mới thử làm xong, nhưng điều kiện ở nhà thì bụi hơi nhiều nên cũng ko trong suốt đc :D, thôi kệ 1 2 hạt bụi cũng ko có gì lớn

chủ đề luôn hot, em cũng đang bị nên em xin đào mộ ạ

Quote Được gửi bởi milkthanh View Post
    Máy bạn bị bụi vào miếng focus screen rồi, làm sạch nó thì dễ thôi nhưng phải cẩn thận. Viewfinder mình xài 1 thời gian cũng bị bụi thấy ngứa mắt, dùng cây nhíp để gắp nó ra rồi dùng bóng bóp thổi sạch bụi, sau đó đưa vào!Là viewfinder sáng choang sạch sẽ.

Cấu tại viewfinder gồm 1 lăng kính, với 40D,50D, 7D, 5D và dòng 1D cái này hình khối nên bụi ko vào! phía dưới nó gồm 2 lớp:
    + 1 lớp là miếng nhựa trong chứa hình các điểm AF.

+ Dưới cùng là miếng focus screen.

Đầu tiên bạn có thể lấy miếng focusscreen ra vệ sinh trước, vì miếng này dễ lấy ra nhất mà ko cần đụng đến ốc vít. Nếu sau đó gắn vào vẫn còn thấy bụi thì bạn phải tiến hành tháo tiếp miếng nhựa trong chứa các điểm AF và vệ sinh (phải tháo 2 con ốc nhỏ và 1 miếng thép ra trước, chú ý 2 con ốc này ko để rơi vào body, rơi vào là nguy và có thể không lấy ra được trừ khi bung body), chú ý khi tháo miếng nhựa trong chứa các điểm AF thì lúc này bạn dùng bong bóng xịt bụi lên phía trên chỗ có lăng kính để phòng hờ bụi có thể bám trên ấy!

Miếng focusscreen nằm ở đâu và lấy ra như thế nào?
    Miếng focusscreen nằm phía trên gương lật 45o, bạn nhìn phía trên thì bạn sẽ thấy ngay!
    Hình đây bạn ạ, ngay cái mũi tên đỏ á!Bạn kéo nhẹ cái chốt này lên thì tấm focus screen sẽ bật xuống ngay:

Dưới đây là hình cấu tạo của đường đi ánh sáng trong body:

1. Hệ thống thấu kính trong lens.
    2. Gương lật 45o.
    3. Màn chập.
    4. Cảm biến.
    5. Focus screen.
    6. Miếng nhữa trong chứa điểm AF (em chả biết gọi nó là gì nữa).
    7. Lăng kính (có 2 loại : Loại 1 gọi là Pentaprism là loại tốt nhất, phản xạ tốt hơn loại 2 là pentamirror, cấu tạo đặc nguyên khối, dùng cho dòng máy cấp từ xxD trở lên như 40D,50D,5D, 1D,1Ds.Loại 2 goại là pentamirror, các dòng xxxD em không nhầm thì dùng loại lăng kính này, nó không đặt nguyên khối mà là các mảng thủy tinh ghép thành hình khối) Vì vậy các Bác cứ nói sao dòng xxxD nhìn viewfinder không sáng bằng xxD là nguyên nhân này á!
    Đây là hình Pentaprism :

8. Thấu kính Viewfinder : thấu kính này có thể tinh chỉnh tùy theo độ cận thị của m
    ắt người tiêu dùng, cái vòng bánh xe tròn nho nhỏ phía trên viewfinder á!

Còn cái hệ thống đo sáng nữa, nhưng sơ đồ này không thể hiện, nó nằm phía trên lăng kính á!

Hãy tự tin lên, bạn có thể làm được, đem thợ có khi ko làm kỹ và cưng em nó bằng bạn. Bạn có thể tham khảo 2 link sau để biết thao tác vệ sinh focus screen:

http://www.youtube.com/watch?v=Hf-4G4wGe-Y
    http://www.ascent-design.com/photo/Clean5D/
    Cảm Ơn Bác nhiều em có thêm thông tin Bụi trong VF

e xin phép đk đào mộ cái lăng kính penta giờ có ai thay đk nó ko ạ , e táy máy giờ làm nó xước ngắm qa viewfinder giờ nó mờ tỵt canon 700D ạ :(

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123