Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 29

Chủ đề: Bụi trong View Finder ???

Quote Được gửi bởi badia View Post
    Tình hình là sáng nay em đem cái View Finder săm soi dưới ánh sáng mặt trời thì thấy có vài hạt lấm tấm bên trong View Finder, nhưng không biết có phải là bụi hay không vì thấy nó có vẻ lấp lánh khi xem dưới ánh sáng mặt trời ! Em của em là bé 7D, mong các bác chỉ giúp để có gì em vệ sinh em nó. Em chụp để test trên giấy trắng thì vẫn bình thường, test ảnh vẫn ok !
    Thành thật khuyên bác là cứ kệ nó bác ạ, còn nếu bác quá bức xúc mà muốn tự xử lý thì:

Nhìn trong VF nếu thấy hạt bụi mờ thì hạt bụi chỉ bám phía ngoài kính mờ (phía trên gương lật), bác chỉ cần tháo len và lấy bóng thổi thổi nhẹ vào kính mờ, nếu thổi mạnh thì đôi khi vô tình đưa thêm bụi vào phía trong.
    Nhìn trong VF nếu thấy hạt bụi rõ nét thì tùy vào vị trí của hạt bụi mà bác phải bung máy (bác không nên tự làm) hoặc chỉ cần tháo cái kính mờ (bác có thể tự làm) để vệ sinh.

Nếu hên thì chỉ cần tháo kính mờ là thấy các hạt bụi này ngay nhưng coi chừng... càng thổi càng bụi, càng lau càng dơ...hehe, vả lại khi tháo cái kính mờ dễ để lại tỳ vết lắm bác ạ, có khi chùi xong lại thấy nản hơn đấy bác.
    Máy mới chưa dùng đôi khi cũng đã có vài hạt bụi rồi bác ạ.
    Được sửa bởi hoangtuan1274 lúc 04:02 PM ngày 31-08-2010

Hu hu hu, máy ảnh trị giá cả mấy chục triệu mà bụi vô cái èo, mấy bác Canon ác quá. Kiểu này các bác ấy khuyến khích chúng ta thay máy mới liên tục nè. Ca hay Ni gì cũng "dỏm " cả, chán quá đi.

Bác muốn bụi không bay vào thì gắn cái quả bóng với 1 ống nhựa làm sao cho đầu ống cong ra phía ngoài chút thì khi thổi gió se~ chỉ bay ra phía ngoài mà ko đẩy bụi vào trong . Bác thử xem

Em thấy chưa phải tháo lắp gì thì cứ tự xử đã.
    Bụi vào là bệnh rất thường gặp, em đã hai lần tự xử "dị vật" bám trên view finder, nhiều lần tự xử sensor bằng bóng hơi, nếu đem ra hàng tất cả những lần đó, vừa tốn xiền vừa tốn time. Mà suy cho cùng cũng chỉ là thổi hơi vào thôi, bụi nó không đi thì cùng lắm cũng vẫn là đem ra hàng vệ sinh máy chứ mất mát gì.
    Có bác kỹ tính quá, sợ cả bông ngoáy tai. Em thấy các bác đi vệ sinh sensor về vẫn bảo nhiều cửa hàng nó lau bằng bông ngoáy tai rồi xịt bóng hơi đấy - khác gì đâu?
    500D 18-200 50f1.4 Tam90f2.8
    Hãy bán hết súng ống mua cổ phiếu

Mang ra cửa hàng rối bác ợ,xịt lia lịa chằng ăn thua gì,phán một câu: "bung máy"====>nản toàn tập.Chụp thì ko sao ngặt nỗi cảm giác cứ như dằm trong mắt ấy,khó chịu....Up lên xin các ý kiến của các kao thủ
    Được sửa bởi bornwild lúc 10:27 PM ngày 31-08-2010

Máy bạn bị bụi vào miếng focus screen rồi, làm sạch nó thì dễ thôi nhưng phải cẩn thận. Viewfinder mình xài 1 thời gian cũng bị bụi thấy ngứa mắt, dùng cây nhíp để gắp nó ra rồi dùng bóng bóp thổi sạch bụi, sau đó đưa vào!Là viewfinder sáng choang sạch sẽ.

Cấu tại viewfinder gồm 1 lăng kính, với 40D,50D, 7D, 5D và dòng 1D cái này hình khối nên bụi ko vào! phía dưới nó gồm 2 lớp:
    + 1 lớp là miếng nhựa trong chứa hình các điểm AF.

+ Dưới cùng là miếng focus screen.

Đầu tiên bạn có thể lấy miếng focusscreen ra vệ sinh trước, vì miếng này dễ lấy ra nhất mà ko cần đụng đến ốc vít. Nếu sau đó gắn vào vẫn còn thấy bụi thì bạn phải tiến hành tháo tiếp miếng nhựa trong chứa các điểm AF và vệ sinh (phải tháo 2 con ốc nhỏ và 1 miếng thép ra trước, chú ý 2 con ốc này ko để rơi vào body, rơi vào là nguy và có thể không lấy ra được trừ khi bung body), chú ý khi tháo miếng nhựa trong chứa các điểm AF thì lúc này bạn dùng bong bóng xịt bụi lên phía trên chỗ có lăng kính để phòng hờ bụi có thể bám trên ấy!

Miếng focusscreen nằm ở đâu và lấy ra như thế nào?
    Miếng focusscreen nằm phía trên gương lật 45o, bạn nhìn phía trên thì bạn sẽ thấy ngay!
    Hình đây bạn ạ, ngay cái mũi tên đỏ á!Bạn kéo nhẹ cái chốt này lên thì tấm focus screen sẽ bật xuống ngay:

Dưới đây là hình cấu tạo của đường đi ánh sáng trong body:

1. Hệ thống thấu kính trong lens.
    2. Gương lật 45o.
    3. Màn chập.
    4. Cảm biến.
    5. Focus screen.
    6. Miếng nhữa trong chứa điểm AF (em chả biết gọi nó là gì nữa).
    7. Lăng kính (có 2 loại : Loại 1 gọi là Pentaprism là loại tốt nhất, phản xạ tốt hơn loại 2 là pentamirror, cấu tạo đặc nguyên khối, dùng cho dòng máy cấp từ xxD trở lên như 40D,50D,5D, 1D,1Ds.Loại 2 goại là pentamirror, các dòng xxxD em không nhầm thì dùng loại lăng kính này, nó không đặt nguyên khối mà là các mảng thủy tinh ghép thành hình khối) Vì vậy các Bác cứ nói sao dòng xxxD nhìn viewfinder không sáng bằng xxD là nguyên nhân này á!
    Đây là hình Pentaprism :

8. Thấu kính Viewfinder : thấu kính này có thể tinh chỉnh tùy theo độ cận thị của m
    ắt người tiêu dùng, cái vòng bánh xe tròn nho nhỏ phía trên viewfinder á!

Còn cái hệ thống đo sáng nữa, nhưng sơ đồ này không thể hiện, nó nằm phía trên lăng kính á!

Hãy tự tin lên, bạn có thể làm được, đem thợ có khi ko làm kỹ và cưng em nó bằng bạn. Bạn có thể tham khảo 2 link sau để biết thao tác vệ sinh focus screen:

http://www.youtube.com/watch?v=Hf-4G4wGe-Y
    http://www.ascent-design.com/photo/Clean5D/

Em có được xem 1 video clip chỉ cách lau sensor lâu rồi,không thực hành nên quên.Bác nào có link cho ACE xem lại .Ở SG có chổ nào lau sensor Nhanh ?

Thumbs up

Quote Được gửi bởi milkthanh View Post
    Máy bạn bị bụi vào miếng focus screen rồi, làm sạch nó thì dễ thôi nhưng phải cẩn thận. Viewfinder mình xài 1 thời gian cũng bị bụi thấy ngứa mắt, dùng cây nhíp để gắp nó ra rồi dùng bóng bóp thổi sạch bụi, sau đó đưa vào!Là viewfinder sáng choang sạch sẽ.

Cấu tại viewfinder gồm 1 lăng kính, với 40D,50D, 7D, 5D và dòng 1D cái này hình khối nên bụi ko vào! phía dưới nó gồm 2 lớp:
    + 1 lớp là miếng nhựa trong chứa hình các điểm AF.

+ Dưới cùng là miếng focus screen.

Đầu tiên bạn có thể lấy miếng focusscreen ra vệ sinh trước, vì miếng này dễ lấy ra nhất mà ko cần đụng đến ốc vít. Nếu sau đó gắn vào vẫn còn thấy bụi thì bạn phải tiến hành tháo tiếp miếng nhựa trong chứa các điểm AF và vệ sinh (phải tháo 2 con ốc nhỏ và 1 miếng thép ra trước, chú ý 2 con ốc này ko để rơi vào body, rơi vào là nguy và có thể không lấy ra được trừ khi bung body), chú ý khi tháo miếng nhựa trong chứa các điểm AF thì lúc này bạn dùng bong bóng xịt bụi lên phía trên chỗ có lăng kính để phòng hờ bụi có thể bám trên ấy!

Miếng focusscreen nằm ở đâu và lấy ra như thế nào?
    Miếng focusscreen nằm phía trên gương lật 45o, bạn nhìn phía trên thì bạn sẽ thấy ngay!
    Hình đây bạn ạ, ngay cái mũi tên đỏ á!Bạn kéo nhẹ cái chốt này lên thì tấm focus screen sẽ bật xuống ngay:

Dưới đây là hình cấu tạo của đường đi ánh sáng trong body:

1. Hệ thống thấu kính trong lens.
    2. Gương lật 45o.
    3. Màn chập.
    4. Cảm biến.
    5. Focus screen.
    6. Miếng nhữa trong chứa điểm AF (em chả biết gọi nó là gì nữa).
    7. Lăng kính (có 2 loại : Loại 1 gọi là Pentaprism là loại tốt nhất, phản xạ tốt hơn loại 2 là pentamirror, cấu tạo đặc nguyên khối, dùng cho dòng máy cấp từ xxD trở lên như 40D,50D,5D, 1D,1Ds.Loại 2 goại là pentamirror, các dòng xxxD em không nhầm thì dùng loại lăng kính này, nó không đặt nguyên khối mà là các mảng thủy tinh ghép thành hình khối) Vì vậy các Bác cứ nói sao dòng xxxD nhìn viewfinder không sáng bằng xxD là nguyên nhân này á!
    Đây là hình Pentaprism :

8. Thấu kính Viewfinder : thấu kính này có thể tinh chỉnh tùy theo độ cận thị của m
    ắt người tiêu dùng, cái vòng bánh xe tròn nho nhỏ phía trên viewfinder á!

Còn cái hệ thống đo sáng nữa, nhưng sơ đồ này không thể hiện, nó nằm phía trên lăng kính á!

Hãy tự tin lên, bạn có thể làm được, đem thợ có khi ko làm kỹ và cưng em nó bằng bạn. Bạn có thể tham khảo 2 link sau để biết thao tác vệ sinh focus screen:

http://www.youtube.com/watch?v=Hf-4G4wGe-Y
    http://www.ascent-design.com/photo/Clean5D/
    Cảm ơn bác milkthanh nhìu lắm dù vẫn chưa dám tháo ra thử ,cộng đồng cần lắm những người như bác.

Quote Được gửi bởi bornwild View Post
    Cảm ơn bác milkthanh nhìu lắm dù vẫn chưa dám tháo ra thử ,cộng đồng cần lắm những người như bác.
    Em cũng hướng dẫn anh em những hiểu biết hạn hẹp của em thôi ạ!

Bác cứ mạnh dạn làm ko có gì khó cả, nhưng phải thật cẩn thận, lần đầu thì hơi run do tâm lý anh em mình rất cưng máy ảnh. Nhưng chú ý tháo 2 con ốc chỗ miếng thép nên dùng vít có lực hút từ vì ko dùng vít này thì dễ làm rớt 2 con ốc này vào body, mà rớt vào mà nó lẫn đi mất thì chỉ có nước bun body ra mới lấy ra được.

Nhưng viewfinder bị bụi nhiều thì hãy làm còn 1 vài hạt thì ko nên, vì nó ko ảnh hưởng chất ảnh, chỉ ảnh hưởng tâm lý khó chịu khi ngắm thôi.

tình hình là cái body của em vừa bị bụi vào viewfinder @@.
    mấy bác kia khuyên nên đem ra LBM cho nó chùi. Ai biết địa chỉ LBM để vệ sinh máy mách em với.
    Em đa tạ

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng