Trang 1 / 22 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 212

Chủ đề: cần chỉ giáo về em canon 50mm f1.8

cần chỉ giáo về em canon 50mm f1.8

Tình hình là em mới tậu được em canon 50mm f1.8 về ah, tại vì nghe mấy bác nói em này chụp chân dung đẹp mà rẻ ah.
    nay nhờ các bác chỉ giáo thêm cho em về kỉ thuật sử dụng em nó ạh

Bác chụp nhiều rồi rút ra kinh nghiệm thôi, đọc nhiều trên vnphoto nữa nhé!

Kỹ thuật sử dụng nó thì... giống kỹ thuật sử dụng của bất kỳ len nào khác :D

Có chút kinh nghiệm, chia sẻ cùng bác: Nếu chưa dùng len fix khẩu lớn bao giờ thì bác có thể sẽ gặp một chút khó khăn trong việc điều khiển em này. Vì đa phần người mới chụp ảnh thích khẩu lớn, ảnh DOF mỏng nên thường khi mới có 50/1.8 sẽ mở hết khẩu bắn thật lực. Len này màu mè chất chát thì khỏi phải bàn, nhưng nếu không cẩn thận ảnh sẽ bị out nét rất nhiều. Đặc biệt là với dòng xxxD cũ lấy nét trong điều kiện thiếu sáng không được tốt lắm thì sẽ phải tương đối cẩn thận thì dùng em này. Chụp thiếu sáng, khẩu lớn thì đủ tốc nhưng out nét thì vô dụng.
    Chỉ chụp Hoa và hoa. Chỉ thích DOF mỏng nhưng chụp toàn out nét

có khi giống em nikon afd 50 1.8 bác ạ, chụp lấy nét phát bụp luôn, để nó lấy nét lần t2 là dễ front focus, khẩu 1.8 dof mỏng nhưng hình soft lắm và viền tím, cái này zoom lên mới thấy. em cứ để tầm >f/2.8 để chụp snap shot, >2 chụp bán thân, 1.8 toàn thân, xóa phông là ok ạ

Quote Được gửi bởi Mitdac24581 View Post
    Kỹ thuật sử dụng nó thì... giống kỹ thuật sử dụng của bất kỳ len nào khác :D

Có chút kinh nghiệm, chia sẻ cùng bác: Nếu chưa dùng len fix khẩu lớn bao giờ thì bác có thể sẽ gặp một chút khó khăn trong việc điều khiển em này. Vì đa phần người mới chụp ảnh thích khẩu lớn, ảnh DOF mỏng nên thường khi mới có 50/1.8 sẽ mở hết khẩu bắn thật lực. Len này màu mè chất chát thì khỏi phải bàn, nhưng nếu không cẩn thận ảnh sẽ bị out nét rất nhiều. Đặc biệt là với dòng xxxD cũ lấy nét trong điều kiện thiếu sáng không được tốt lắm thì sẽ phải tương đối cẩn thận thì dùng em này. Chụp thiếu sáng, khẩu lớn thì đủ tốc nhưng out nét thì vô dụng.
    Chính xác đấy ạ, hồi đầu mình mới mua 450D cũng nghe bảo con này rẻ đẹp nên mua luôn, lúc chụp cứ mở 1.8 phang thì chụp 10 hỏng 9. Giờ quen rồi thì đỡ hơn :D

đúng rồi các bác ơi, em đang rơi vào tình trạng out nét triền miên đây, để tripot thì đở hơn chút xíu. Em nghe tư vấn là con này nó lấy nét căng lắm cơ mà huhuhuuuhu

căng cái đếck gì hả bác. 1.8 thì chuyện out là bt còn để f/4 thì vẫn out dửng mờ dof nó to nên out mà ko biết.....em té )
    Nikon D90 + 18-105VR + 50 1.8 + Raynox 250 + Yongnuo 465 = Vui tạm

Mình cũng từng chơi em nó, tiền nào của đó, chụp 10 đc 3- 4 mà nhìn hình cũng soft sao ấy, sau này chơi nhiều em và cũng thử qua MF M42 cho biết thế là quyết định hàng rẻ tiền thì MF mà phang cho pro, để thêm tiền mua 50 1.4 chụp là ngon, không thì 85 1.8 :d

Quote Được gửi bởi m0gc.t View Post
    căng cái đếck gì hả bác. 1.8 thì chuyện out là bt còn để f/4 thì vẫn out dửng mờ dof nó to nên out mà ko biết.....em té )
    Tôi không biết nên tôi mới hỏi, bác biết thì bác trả lời cũng nên lịch sự tí...

có những bác 1.8 vẫn chụp ngon lành, bình thường thì cứ phang f2.8. Hơn nữa nếu bác có con mắt tinh tường, bác hoàn toàn có thể MF để focus, hehe
    450D, 18-55IS, GRIP MK, 50f1.8, Flash Yongnuo 460II, Flash National cùi, trigger CTR-301P

Trang 1 / 22 12311 ... Cuối cùngCuối cùng