Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: để chụp bức ảnh thế này thì cần setup ánh sáng như thế nào

để chụp bức ảnh thế này thì cần setup ánh sáng như thế nào

Hi các bác, e mới bắt đầu tập chụp studio, về đèn đóm, e đã có 2 đèn photon, và 1 đèn yongnuo 460 II, 1 hắt sáng và 1 ô trắng, còn trong phòng chụp thì đã có 4 đèn, 2 soft box, nên e nghĩ ko lo thiếu thiết bị chiếu sáng, e đang k biết muốn setup thế nào thì được sự chiếu sáng như bức ảnh này

nhìn qua ảnh thì có cảm giác tất cả đều là ánh sáng mềm, k biết có đúng không, nhưng e k biết do trang điểm hay do gì, mà sự chuyển màu trên da rất nổi khối, đặc biệt là trên vai trái của mẫu, các bác cho ý kiến với nhé !

em mạo muội 1 tý:

- bg thì dùng đèn với barn door để tạo nền trắng + ven (tay phải mẫu nữ) -> đo sáng bg = 1.5 khẩu của mẫu (bài của zack arias)
    - mẫu thì dùng beauty dish hoặc softbox cỡ lớn, oánh thẳng mặt và từ trên xuống (do có catch light trong mắt mẫu nữ, bóng đổ ở tai mẫu nam)

thiển ý của em thì tấm này underexposure bác ạ
    The best is yet to be!
    50D + kit 18-55 IS | nifty fifty | 24-105 L | EX 430 II

Quote Được gửi bởi wan4ever View Post
    em mạo muội 1 tý:

- bg thì dùng đèn với barn door để tạo nền trắng + ven (tay phải mẫu nữ) -> đo sáng bg = 1.5 khẩu của mẫu (bài của zack arias)
    - mẫu thì dùng beauty dish hoặc softbox cỡ lớn, oánh thẳng mặt và từ trên xuống (do có catch light trong mắt mẫu nữ, bóng đổ ở tai mẫu nam)

Phần trên thì em khôn bàn tới,nhưng sao bác lại nói là underexposure?
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Quote Được gửi bởi wan4ever View Post
    em mạo muội 1 tý:

bác có thể nói về cái 1.5 khẩu của mẫu là ntn k ah

Quote Được gửi bởi Louisvu View Post
    bác có thể nói về cái 1.5 khẩu của mẫu là ntn k ah
    theo e là nền sáng hơn mẫu 1.5 stop. Bình thường thì tờ giấy xám 18% là mức ev = 0, da người sáng hơn tờ giấy này, nên rơi vào khoảng ev = 0.5 , nền sáng hơn người 1.5 tức là ev +2 (=0.5+1.5), khi ev = 2 thì sẽ là sáng trắng tuyệt đối. Phải sáng vừa tới mức vì nếu làm sáng quá tay thì tia sáng trên phông sẽ xuyên qua và làm mờ mép da, tóc v.v.... --> ảnh hưởng đến chất lượng ảnh

Em nghĩ cái này có thể dùng 1 softbox lớn đánh 45 độ bên phải, 1 strobe đánh ngang phía bên trái. Còn background có thể dùng 2 strobes.

Quote Được gửi bởi windcloud232 View Post
    Em nghĩ cái này có thể dùng 1 softbox lớn đánh 45 độ bên phải, 1 strobe đánh ngang phía bên trái. Còn background có thể dùng 2 strobes.
    nếu bác ko rành lắm thì có thể xem catlight trong mắt ng ta mà đoán, đừng phàn bừa.

1 softbox bát giác đánh từ trên xuống.

1 hát sáng trắng/bạc lớn hắt từ dưới lên.
    0902742790
    Flik
    Facebook

Quote Được gửi bởi pro-k View Post
    nếu bác ko rành lắm thì có thể xem catlight trong mắt ng ta mà đoán, đừng phàn bừa.

1 hát sáng trắng/bạc lớn hắt từ dưới lên.

1 hát sáng trắng/bạc lớn hắt từ dưới lên.<--- xai rui. cai nay mat da duoc retouch va khong dung rèlect

Quote Được gửi bởi dannynguyen View Post

1 hát sáng trắng/bạc lớn hắt từ dưới lên.<--- xai rui. cai nay mat da duoc retouch va khong dung rèlect
    có đấy, nếu ko thì cái nền nhà cũng là 1 cái reflector đó, xem cái quầng tráng trong mắt em ấy, mấy chổ bóng bẩy có chút dodge thì ko tính
    0902742790
    Flik
    Facebook

Quote Được gửi bởi pro-k View Post
    có đấy, nếu ko thì cái nền nhà cũng là 1 cái reflector đó, xem cái quầng tráng trong mắt em ấy, mấy chổ bóng bẩy có chút dodge thì ko tính

vay doan thu coi cai sòtbox size bao nhieu hong .

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng