Trang 2 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 298

Chủ đề: Luận bàn chụp phim - chụp số

anh Mi: em chỉ mổ sẻ để muốn nghe cảm nhận của mọi người thôi, em có nói là phải chụp phim hay phải chụp số đâu.

Vụ anh Lô thì em đang lo lắm, chắc chết ko kịp ngáp roài :D

Đồng ý với bác chủ. Tuy hiện giờ em chỉ chụp phim. Lý do rất đơn giản, con máy số được như bác nói giá chênh quá nhiều so với con máy phim em đang có. Vẫn biết chụp phim là tốn; nhưng chảy máu từ từ em còn chịu được. Hy vọng 1 ngày nào đó tậu được con máy số ưng ý em sẽ đu theo bác để học món đặt chế độ + chỉnh màu cho nó hơn phim. Cái này thật!

Bài viết của em không có ý phản bác ý kiến của bac Jame Dương, chỉ bổ sung và gợi mở một số vấn đề như sau.

1. Chụp phim mới là nghệ sĩ, mới chất nghệ thuật:
    Câu này vừa đúng vửa sai. Nó sai như bác JD đã nêu lý do, và nó đúng vì tỉ lệ nghệ sĩ, nghệ thuật / nghiệp dư, bình thường của thế giới phim cao hơn so với thế giới số. Khi máy ảnh số trở nên thuận tiện và dễ dùng thì số lượng người chơi tạp nham cũng nhiều hơn, và do đó họ nhìn sang thế giới phim đang ít dần đi thì sẽ thấy ra nhiều nghệ sĩ hơn là thế giới số. Cái này thống kê trong chính vnphoto cũng thấy được.

2. Phim nhiều megapixel hơn:
    Điều này đúng trong hầu hết trường hợp hiện tại, và sẽ tiếp tục đúng trong ít nhất vài chục năm tới. Có một số ít trường hợp đặc biệt người yêu thích chế tạo máy ảnh đã dùng thiết bị cảm biến của máy scan để làm ra 1 chiếc máy ảnh có độ phân giải vào khoảng 130Mp. Ít ra cũng xứng đáng để đứng ngang hàng với vài loại large format rồi.

Kiểm chứng về khả năng pixels giữa phim và số cái nào tốt hơn thì em cho là điều kiện hiện tại ở các lab khó cho ra kết quả thuyết phục. Khả năng quang học của máy scan quyết định rất nhiều vào việc đưa ảnh chụp từ phim thành file và in ra giấy. Do vậy, muốn kiểm chứng khả năng này phải dùng phương pháp rọi dành cho phim và in ảnh bằng máy dành cho số thì mới thuyết phục được.

3. Dải màu (dynamic range) của phim hơn hẳn số:
    Có một số loại phim cho ra dải màu thấp hơn loại máy ảnh số chuyên nghiệp. Do vậy so sánh như thế nào mới chính xác? Cần hiểu rằng câu nhận xét này có từ những ngày đầu tiên nhân loại phát minh ra kĩ thuật số, và hiện giờ kĩ thuật số đã cải tiến rất nhiều rồi. Tuy nhiên, em vẫn dẫn chứng vài nguồn tham khảo nói về việc so sáng dải màu giữa số và phim để các bác tham khảo:

http://en.wikipedia.org/wiki/Digital...#Dynamic_range

4. Chụp phim BW sai sáng 1 hay 2 stops cũng được, số thì phải đo chuẩn.
    Lý do phim BW có thể sai sáng vì ta có thể dùng kĩ thuật phòng tối bù lại như bác JD đã trình bày. Còn trong khi chụp số thì ta có thể can thiệp bằng các công cụ xử lý ảnh. Tuy nhiên cũng phải nhấn mạnh rằng so với kĩ thuật phòng tối thông thường thì việc hiểu và xài mấy công cụ xử lý này không phải dễ đâu ạ. Và xử lý quá nhiều thì đôi khi mình cũng chả biết là có thật hay không vì có phải là thể loại phi thực tế đâu.

5. Tại sao phim vẫn sống?
    Với em, nó là món đồ cơ khí cổ điển. Đơn giản em thích sự cổ điển và sự tự nhiên về mặt hóa và quang học. Với kĩ thuật số thì em không vừa ý vì em có cảm giác giả tạo. Hiệu quả của công cụ xử lý không phụ thuộc vào chính người sử dụng, mà lại phụ thuộc vào người tạo ra công cụ đó (vì sự tính toán xử lý có thể sai số rất nhiều). Chỉ lấy ví dụ đơn giản là lưu ảnh ở dạng JPEG với chế độ Best Quality, nhưng có khả năng ảnh lưu được vẫn không đạt được 100% như ảnh gốc đâu ạ.
    Được sửa bởi macdanh lúc 10:07 PM ngày 20-08-2010

Em có con Hassy 503cw rồi, đang rình mua thêm em CFV39 nữa. Lúc đó thì mặc kệ các bác luận bàn phim, số, em chơi tuốt.
    Mà đầu tư như thế cũng không phải là nhiều lắm phải không các bác.

Chào bác chủ topic !
    Dạo trước bên VNAV cũng có mở topic bàn luận về chất âm giữa digital và analogue
    Ban đầu, cũng hữu nghị bàn luận sôi nổi, hào hứng lắm
    Về sau, mỗi ông mỗi quan điểm, chửi nhau rần trời, thiếu điều trang web mà cho phép có thể xổ cả tràn nho chùm, nho thùng và nho vườn đầy tràn topic.
    Mất vui mà cũng làm mất hòa khí đi mất, từ bạn thành kẻ thù không đội chung trời. Em thấy chẳng hay ho gì.
    Cái sự chơi nó cũng phong phú lắm, chẳng làm hại ai, chẳng đụng chạm đến ai, ai có khả năng và người ta thích gì thì cứ chơi, chơi thật nhiệt tình vào cho thỏa cái sự chơi. Chơi để cuộc sống thêm vui thế thôi.
    Chúc các bác thật vui !

Khi chụp phim, nếu dùng scan loại tốt nhất để số hóa thì cũng đã giảm chất lượng. Sau đó thu nhỏ và đưa lên internet thì còn giảm chất lượng hình ảnh đi khủng khiếp hơn nữa.

Thực ra digital format chưa phải là cái đích cuối, đích cuối là khi được in ra giấy cho người xem.

Chính vì vậy rửa ảnh trực tiếp từ phim ra giấy vẫn có thể là cách chơi hay. Chỉ có điều khó khăn không chia sẻ online được. Mà nếu thực sự thích sao không làm luôn địa điểm để anh em chụp phim giao lưu, chia sẻ những bức ảnh phim. Gặp nhau có cái thú của nó, nhất là không phải sử dụng văn hóa forum, văn hóa online thời internet.
    Còn nếu tự tráng rửa thì nhất rồi.

Quote Được gửi bởi macdanh View Post
    4. Chụp phim BW sai sáng 1 hay 2 stops cũng được, số thì phải đo chuẩn.
    Lý do phim BW có thể sai sáng vì ta có thể dùng kĩ thuật phòng tối bù lại như bác JD đã trình bày. Còn trong khi chụp số thì ta có thể can thiệp bằng các công cụ xử lý ảnh. Tuy nhiên cũng phải nhấn mạnh rằng so với kĩ thuật phòng tối thông thường thì việc hiểu và xài mấy công cụ xử lý này không phải dễ đâu ạ. Và xử lý quá nhiều thì đôi khi mình cũng chả biết là có thật hay không vì có phải là thể loại phi thực tế đâu.
    .
    Theo em hiểu thì bài của bác JD không phải nói về xử lý ảnh, mà nói về set thông số cho ảnh raw, thực ra tất cả thông số ánh sáng mầu sắc đều là thực theo nghĩa được sensor đo từ nguồn sáng thực và lưu vào trong bộ nhớ. Quá trình thiết lập thông số cho ảnh raw có thế được so sánh tương đương với quá trình tráng phim. Vì vậy bức ảnh số sau khi set thông số cho raw chất lượng vẫn rất cao, và không hề giảm độ phân giải.

Quote Được gửi bởi ttanh View Post
    Em có con Hassy 503cw rồi, đang rình mua thêm em CFV39 nữa. Lúc đó thì mặc kệ các bác luận bàn phim, số, em chơi tuốt.
    Mà đầu tư như thế cũng không phải là nhiều lắm phải không các bác.
    Cho em theo gót bác với nhá. He he... Sướng nhất là bác đấy.

@maithaohuan: bên vnav khi bàn luận về chất digital và chất analog, giống như ở đây là chất film và chất số... thì người nào nhạy thì sẽ hiểu là có người 'cố tình, cố ý" tạo ra thôi mà. (giống như vài topic film các bác lão làng cãi nhau với mấy đồng chí 7x và gì gì đấy)...Ai không biết tham gia tranh luận tới bến là dại, đến nỗi sứt đầu mẻ chán. He he, rồi cuối cùng hòa cả làng... Còn người biết thì vẫn chơi cả hai. Cả analog cho những lúc thưởng thức, song song với số để dùng tiện nghi.

Còn so sánh về chất film và chất số thì có thể tùy về nhiều thứ: nhu cầu, mục đích sử dụng (về khả năng kỹ thuật của máy), vị nghệ thuật... và từ đó người dùng có thể chọn cho mình.. Chả nhẽ nhân loại sau bao nhiêu năm mà ko phát triển được gì, hóa ra thành đi thụt lùi. Vì thế so về mặt kỹ thuật và đại chúng hóa thì film ko có cửa. Nhưng về mặt cảm nhận, có vẻ số xa rời cuộc sống hơn film. Ai cũng dùng số, nhưng film và analog bao giờ cũng có chất riêng, có chỗ đứng riêng, và vì thế nên đã có và sẽ có rất nhiều người chơi film nữa.

PS: hí hí, cho em hỏi một câu này: nếu ở thời điểm mấy chục năm trước, có bác nào bỏ ra số tiền quá lớn như vậy để mua một em Hắt sỳ, hoặc Rồ lây để chụp chơi không ạ?? Còn bây giờ có điều kiện chơi mấy em đó là thích quá rồi. Hay như hiện tại bỏ ra vài chục ngàn Obama để mua mấy em đó digital để chụp, để thỏa thú chơi của mình ko? Hí hí, nên em nghĩ việc so sánh số và film nó cứ như thế nào ý.. Ai thích gì thì vẫn thế, vẫn chơi để thỏa đam mê thôi.
    Được sửa bởi gianker lúc 11:14 PM ngày 20-08-2010

12 stops ~ contrast ratio 4000:1 , em thấy có mấy film contrast ratio 1000000:1 cơ mà, chắc do máy scan kém quá nên bảo film DR kém hơn digital ^_^ Máy scan thực ra cũng chỉ là 1 cái digital camera chụp lại film thôi; chất lượng output phụ thuộc hết vào digital sensor và lens.

Bạn Gianker hơi nhầm cơ bản tí về mấy bạn đần và dai ngoài kia: có thể cố tình post ảnh bừa, ảnh rác vào topic của mọi người, điều này thì chịu, không ai cấm được, chửi nhiều không tiếp thu thì cũng đành thôi. Nhưng có những điều hơi bị khó cố tình : NGU thì không thể CỐ TÌNH TỎ RA THÔNG MINH được.

Trang 2 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng