Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: D90 chụp cảnh gần, thiếu sáng, với 50 1.4D, how?

Question D90 chụp cảnh gần, thiếu sáng, với 50 1.4D, how?

Trước tiên xin lỗi các bạn vì trình mình còn còi với lại kho thóc bị bể tháng này nên hiện tại chỉ có mỗi 1 em lens 50 1.4D

Ai cũng biết 50 1.4D xóa phông thì đỉnh rồi, và nó đc chế tạo ra vì mục đích đó, nhưng thỉnhg thoảng mình lại muốn chụp lấy gần như toàn cảnh mà và không làm mờ object nào cả, cứ như PnS ấy, như vậy có làm đc ko ạ? Làm như thế nào ạ? Khi chụp xa thì mình tăng f lên tầm >4 thì lấy toàn cảnh, khi chụp gần thì cũng có thể tăng f lên ~ 6 đến 8 để lấy toàn cảnh, nhưng vấn đề là nếu chụp đêm or thiếu sáng với f ~ 6 trở lên thì shutter speed tụt thảm hại, rất dễ gây mờ ảnh do run tay. Mình thì lại ghét chụp có flash ban đêm, rõ khổ.

Mình có thêm 1 thắc mắc nho nhỏ do ko biết nên mong các bạn đừng mắng mà giải thích hộ mình ạ. Hồi xưa mình dùng Panny LX3 với thông số OK cố định trên máy là f=24-60, F 2.0-2.8, mà sao chụp lấy nét tất cả object ạ? Trong tầm 24-60 và 2.0-2.8 đó thì D90 với 50 1.4D kiểu nào cũng focus vô 1 object và bokeh mấy thứ xung quanh. Xin giải thích hộ mình ạ!

Mình cảm ơn nhiều ạ.
    Vì đam mê là không bao giờ cạn ...

bác muốn nét toàn khung hình thì phải đóng khẩu lại thôi, f11-16 nét khiếp lun hehe nhưng lúc đó chắc cần đèn bác ui, không xài đèn mà tăng iso em nghĩ cũng không lại được :( mà chụp trong nhà phải chơi đèn thui, em cũng mới làm cái manual cùi bắp, chụp trong nhà thích lắm bác ;)
    give peace a chance!

Có 1 giải pháp là bác chơi thêm con 35 f1.8 nữa.haha.Em đùa tí.Chứ bác cho trường hợp đó thì ngoài đèn ra ko còn cách nào giải quyết bác ơi

mức độ xóa phông phụ thuộc vào
    1. độ lớn sensor, càng lớn càng xóa ác liệt
    2. khoảng cách từ chủ thể đến ống kính, càng gần xóa càng mạnh
    3. khẩu độ, càng mở khẩu xóa càng mạnh
    4. độ lớn của tiêu cự, ống kính tiêu cự càng lớn xóa phông càng mạnh
    do đó, pns có sensor nhỏ hơn dslr, cùng tiêu cự, cùng khoảng cách, cùng khẩu thì xóa phông ko bằng dslr. cái khái niệm này liên quan đến dof, bác chủ chịu khó tìm hiểu thêm

flash chỉ chiếu đúng sáng cho chủ thể, muốn hậu cảnh cùng đủ sáng thì phải chơi nguyên dàn đèn và tính đúng sáng cho từng cái => rất khó
    do đó, muốn chụp được hậu cảnh sáng mà khẩu bé trời tối thì phải tăng iso hoặc giảm tốc độ và dùng tripod.
    nếu cầm tay cũng có thể giảm ev để tăng tốc độ và chụp raw để ảnh có chi tiết nhất và chỉnh sáng bằng phần mềm.
    beauty everywhere

Bác chủ sao ko nghĩ tới phơi sáng nhỉ? Miễn là bác chỉ chụp cảnh chứ chụp cả người nữa thì em chịu.

Thanks mọi người, thanks keitipi xem ra chắc chỉ có mỗi cách tăng iso thôi ạ :( Mình chụp đêm là chụp tiệc tùng sinh nhật này nọ đó ạ, muốn lấy hết mặt mọi người nhưng e là khó, hic. Hiển nhiên ko dùng phơi sáng đc rồi. Có phải D90 chỉ có 11 focus point nên ko làm đc như ý mình ko ạ?

Cho mình hỏi thêm là vậy với nhu cầu chụp lấy focus mọi object (gần, thiếu sáng) như mình thì lens nào ngon bổ rẻ để đáp ứng nhu cầu ạ? 17-55 đc ko ạ?

Vấn đề ko phải do lens bạn àh. Muốn lấy rõ mặt mọi người từ gần đến xa thì phải khép khẩu, mà khẩu càng nhỏ thì tốc độ chụp càng chậm, muốn ko chậm thì tăng ISO, tăng ISO thì ảnh noise...
    Sao bạn ko mua thêm 1 con flash?
    Còn theo yc của bạn mà ko dùng flash thì lens nào, máy nào cũng thế thôi
    Từ 2 bàn tay trắng, làm nên cảnh... nợ nần!

Trời nghe buồn quá vậy nè, mình rất ghét dùng flash chụp đêm, năm khi mười họa mới dùng, vì làm mặt người gần thì trắng xóa, người xa hoặc backgroud thì tối mù, chán chết. Mình chỉ dùng flash khi chụp ngược sáng thôi.
    Tóm lại ko dùng flash thì chỉ có cách tăng iso và dùng tripod thôi à các bác? Nếu D90 có nhiều focus hơn thì có giải quyết đc vấn đề ko ạ?

Hổm đi cafe mình chụp tấm này mà loay hoay ko biết làm sao để lấy nét toàn cảnh, chán thiệt.

Quote Được gửi bởi Ryta View Post
    Trời nghe buồn quá vậy nè, mình rất ghét dùng flash chụp đêm, năm khi mười họa mới dùng, vì làm mặt người gần thì trắng xóa, người xa hoặc backgroud thì tối mù, chán chết. Mình chỉ dùng flash khi chụp ngược sáng thôi.
    Tóm lại ko dùng flash thì chỉ có cách tăng iso và dùng tripod thôi à các bác? Nếu D90 có nhiều focus hơn thì có giải quyết đc vấn đề ko ạ?

Hổm đi cafe mình chụp tấm này mà loay hoay ko biết làm sao để lấy nét toàn cảnh, chán thiệt.
    nếu bác không thích dùng flash em nghĩ chỉ có cách đóng khẩu nhỏ lại, phơi sáng lâu hơn và dùng tripod, nhưng những vật chuyển động hay người sẽ không được nét. Nhiều focus cũng không giúp bác được trong trường hợp này.
    give peace a chance!

vậy rõ ràng sensor nhỏ của PnS cũng có 1 lợi thế nhỉ :(

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng