Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: Ảnh cũ - scan hay chụp lại ?

Ảnh cũ - scan hay chụp lại ?

(Đầu tiên phải xin lỗi BQT vì chẳng biết đưa câu hỏi vào mục nào, đành đưa vào đây vậy).

Tôi có nhiều ảnh cũ (đen trắng - mầu) nhưng bị "xuống cấp" nay muốn dùng PS để nâng cấp. Nhưng trước tiên phải chuyển từ tấm ảnh cũ sang file ảnh số.
    Để làm việc này, chắc có 2 cách:
    - Dùng máy ảnh số để chụp lại ảnh.
    - Dùng scaner để quét lại ảnh.
    Cách nào sẽ thu được chất lượng ảnh tốt hơn ?

Nếu dùng scaner thì đặt Resolution là bao nhiêu ? (300 dpi hay cao hơn); nếu ảnh quá bé thì Target Size không thể đặt là "Original", vậy nên đặt ở mức nào cho hợp lý?. Scaner của tôi là Epson Stylus CX4400 có thể dùng scan ảnh đạt chất lượng chưa?

Scan là tối ưu hơn.

Bác scan xong có ý định in ra lại ko? Nếu có thì, bác sẽ in ra hình bự hơn hình gốc hay bằng hình gốc?

Mấy in của bác là ink-jet nên để 200 dpi cũng không khác gì 300 dpi mấy.

-Nếu in ra bằng hình gốc thì resolution 200 - 350 dpi cũng dc.

-Còn bác muốn in hình bự hơn hình gốc thì, cách 1: lấy % khác nhau giữa hình sắp in và hình gốc, rồi nhân cho 200 - 350 dpi tùy bác để chọn resolution.
    cách 2: Chọn "target size" bằng với khổ của hình sắp in

Em thì muốn lưu lại toàn bộ số ảnh cũ vào máy tính. Có điều ảnh cũ của em toàn ép plastic hết rồi, scan ko được. Bóc plastic ra thì sợ hỏng ảnh :(
    Có bác nào có cách không ạ? Chụp thì nên set up thế nào?

@ AnB: Hay quá, cám ơn bác đã chỉ dẫn. Xin hỏi thêm khi muốn hình in ra bự hơn ảnh gốc mà chọn cách 2 thì vẫn để 300dpi hay cao hơn ?
    @ BlackSheep: tôi đã thử scan ảnh đã ép plastic thì vẫn được, chỉ có điều ảnh sẽ k0 đẹp bằng ảnh chưa ép mà thôi, phải mất công nhờ "cụ" PS nhiều

vẫn để từ 200 - 300 dpi, tùy bác.

He he, chưa chắc scan đã là tối ưu đâu nhé các bác. Nếu control được ánh sáng tốt + gear tốt thì ảnh chụp lại đẹp hơn scan đấy ạ :D:D:D
    Hãy làm những gì mình thích ...

Em đã thử cả 2 cách, e thấy scan khỏe hơn, chụp mắc công canh ánh sáng, WB, góc chụp
    Hidden Dragon Group

Em có mấy kinh nghiệm thế này:
    - Scan ảnh: Cái này làm dễ vì chả phải setup gì cả, tuy nhiên tùy vào kích cỡ ảnh gốc của bác mà ảnh scan có tốt hay không. Máy scan giấy thường có khổ nhỏ nhất cũng cỡ A4, nếu ảnh cỡ 10x15 thì scan ra file bé xíu (nhưng hình như resolution này cũng vượt của ảnh in giấy rồi). Nhược điểm nữa là cực kỳ chậm, mỗi lần scan mất mấy chục giây. Ưu điểm với ảnh ép plastic bị xước (cái này sẽ nói phần sau).

- Chụp lại: Ưu điểm đầu tiên là rất nhanh nếu bác cần chụp nhiều, làm quen tay thì 2-3s/tấm nhưng chịu khó setup cho thật chuẩn. Resolution ảnh sẽ thu được rất cao (vì luôn bố trí máy được cho ảnh fit hết khung hình), nhưng chưa chắc cần thiết (vì resolution ảnh phim cũ cũng chả cao mấy). 1 vấn đề như em đã nói là rất dễ nhìn thấy vết xước với ảnh ép plastic. Về phần này có thể có cách setup tốt hơn, bác nào có kinh nghiệm cho ý kiến chứ với setup của em thì không tốt lắm: Dùng 2-3 đèn học (đèn tròn bình thường) chiếu từ các phía đến ảnh, bố trí các đèn cùng công suất, cùng khoảng cách đến ảnh. Ánh sáng đèn phòng bình thường thì không tốt vì dễ là không đều. Em cũng đã thử bouce flash nhưng nói chung không tốt lắm vì thường máy nằm ngay trên ảnh nên chắn mất sáng.

Quên nói là cách setup trên đương nhiên đòi hỏi cắm máy trên tripod và nối với máy tính.
    Được sửa bởi rong_choi lúc 02:37 PM ngày 21-08-2010

Kinh nghiệm của tui là:
    1. Chụp với ISO thấp nhất, khẩu ở mức nét nhất của lens (5.6 - 8), để Av mode cho camera nó tự chọn tốc độ, bấm thử vài tấm xong rồi chuyển qua M mode gia giảm tốc đến khi nào ưng ý nhất thì thôi.
    2. Không dùng flash, không cần chiếu đèn trực tiếp vào ảnh, chỉ bằng ánh sáng tán quang trong phòng là được rồi.
    3. Kiếm được cái remote để bấm là tốt nhất, không thì self-time. Đương nhiên là phải dùng tripod.

Cái này mình cũng áp dụng cho chụp lại toàn bộ ảnh của gia đình. Theo thiển nghĩ cá nhân thì chụp nhanh hơn là scan nhiều (khoảng 1.000 bức thì scan đến khi nào???).
    Bạn TiCan 2009 nói đúng, có mấy điều cơ bản cần lưu ý là không được dùng đèn (bất kể đèn flash hay bóng tròn) chọn chỗ bóng dâm là OK, ISO thấp, khép khẩu cao, tripod hoặc tay nếu cảm thấy vững.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng