Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Kỹ thuật chụp ảnh chuyển động

Kỹ thuật chụp ảnh chuyển động

Em chụp ảnh có sự chuyển động ví dụ như người đang chạy, đi xe máy toàn bị out nếu bấm 4 cái thì may được một cái đỡ out hơn.
    Bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho em cách chụp với ạ, đặt chế độ đo sáng thế nào, chế độ chụp là C hay S....... tóm lại là những thứ liên quan.
    Em cám ơn

Vấn đề là có phải bác muốn chụp bắt dính đối tượng, nếu như vậy thì tốc độ là vấn đề quan tâm hàng đầu, tùy theo tốc độ và hướng di chuyển của đối tượng mà nên đặt tốc độ nào.

Ngoài ra bác cũng nên chụp chế độ M chứ không nên chụp A, chụp C hay S cũng được nhưng AF thì nên chọn là C
    finding fantasy...

Vâng cám ơn Bác nhưng em chụp thử A và C, CH(chụp liên thanh) với đối tượng đi từ phía xa lại nhưng cuối cùng có mỗi 1 tấm nét thôi là sao ạ mà em bấm đến 5 tấm. Mong Bác chỉ rõ cho em

Tôi hỏi hơigà 1 chút, để chụp hình động có phải bạn phải rê máy theo chuyển động của đối tượng không? Nếu vậy làm sao bắt dính, làm sao lấy nét?

Nếu đối tượng chuyển động có hướng song song với mặt film thì:

- Đo sáng: Giá trị sáng nơi mà đối tượng sẽ đi qua là k0 thay đổi, nó độc lập và cũng k0 phụ thuộc vào đối tượng do đó ta hoàn toàn có thể đo sáng trước.

- Focus: Nếu là panning thì bản thân DOF k0 có gì phải nghĩ, vì kiểu gì thì background cũng sẽ blur do hiệu ứng lia máy. Xác định được cự li mà đối tượng sẽ chuyển động qua thì có thể set MF và khẩu độ lớn là an toàn. Tất nhiên nếu hệ thống focus cực mạnh thì cũng nên dùng nó nhưng k0 bắt buộc, chụp CH thì đương nhiên cơ hội thành công sẽ nhiều hơn.

Theo em chụp panning khó nhất là tập luyện kĩ năng lia máy, sao cho tay lia và tay bấm chụp hoạt động độc lập. Kiểu như "song thủ hỗ bác" một tay vẽ tròn một tay vẽ vuông của lão Hoang đồng Châu Bá Thông á. Do thói quen "nín thở bóp cò" nên khi bấm máy thường có một khoảng "trễ", khoảng trễ này là nguyên nhân chủ yếu của những tấm panning thất bại.

Nếu đối tượng di chuyển vuông góc với mặt film thì vấn đề là của focus chứ k0 phải là panning. MF hay AF phụ thuộc vào bác cả, f càng nhỏ thì càng khó, thế thôi.

Theo em bản chất kĩ thuật chỉ có vậy, việc còn lại là dựa vào công phu tập luyện của mỗi người mà thôi.

Trauvang.
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

bác có thể hướng dẫn thêm chút ít về cái tư thế đứng hợp lý khi chụp lia máy ko?

Hì! Em nghĩ tư thế đứng chụp và cách đứng chụp sao coi như đường di chuyển của người cần chụp là tiếp tuyến với đường tròn là đường quét lúc bác lia máy.

Nếu máy có AF không đủ nhanh và chính xác thì lấy MF là tốt nhất

Đóng khẩu đủ nhỏ để DOF đủ dày, hạn chế out nét.

Tốc độ chụp tùy theo vận tốc di chuyển của vật cần chụp, cái này tính được chứ nhỉ? Em lười nên để đại từ 1/30 - 1/15s đối với người đi xe máy là OK.

Cố gắng lia máy theo chiều của vật chuyển động sao cho trục của vật chuyển động và trục di chuyển của máy nằm trên một mặt phẳng là OK.

Khả năng sư phạm của em hạn chế. Nếu bác đọc kỹ hơn về tốc độ, khẩu độ và có khái niệm đầy đủ về kiến thức vật lý phổ thông thì sẽ hiểu một cách dễ dàng và chủ động hơn rất nhiều trong việc chụp một bức panning thành công.

Chúc bác sớm thực hiện được và share với anh em.

Re: "Tốc độ chụp tùy theo vận tốc di chuyển của vật cần chụp, cái này tính được chứ nhỉ? Em lười nên để đại từ 1/30 - 1/15s đối với người đi xe máy là OK."

Bác ơi tốc độ 1/30 - 1/15s khi vật chuyển động có vẻ không hợp lý vì ngay cả vật đứng yên tay không vững hình còn nhoè nhoẹt mà. Cái này thích hợp với bác cần hiệu ứng vệt nhoè hình khi bắt đối tượng thôi.
    Được sửa bởi tea1 lúc 12:21 PM ngày 03-08-2008
    5D mark II - 24-70 F2.8L-70-200 F2.8L is-85F1.2L-Fisheye15-580EX II- Benro 550EX

Quote Được gửi bởi tea1 View Post
    Re: "Tốc độ chụp tùy theo vận tốc di chuyển của vật cần chụp, cái này tính được chứ nhỉ? Em lười nên để đại từ 1/30 - 1/15s đối với người đi xe máy là OK."

Bác ơi tốc độ 1/30 - 1/15s khi vật chuyển động có vẻ không hợp lý vì ngay cả vật đứng yên tay không vững hình còn nhoè nhoẹt mà. Cái này thích hợp với bác cần hiệu ứng vệt nhoè hình khi bắt đối tượng thôi.
    Híc, cái này em nói là panning đó, lia máy theo vật chuyển động để chủ thể nét, background mờ.

Còn chụp dính chuyển động thì tùy mức độ chi tiết như thế nào mà cần thiết bị phức tạp đến như thế. Nếu chụp dính xe đang chạy thì chuyện đó khá dễ nhưng chụp dính một cây vợt đang đánh vào trái bóng tennis thì khó hơn nhiều.

Hì! em thì cứ bắn đại, nhắm nhắm thấy theo vật lý ổn là shot thôi.

Bạn N80

+ Xin lỗi bạn là mình đã chưa trả lời trong topic này cho bạn sớm hơn. Về việc này thì mình cũng chụp hoài như ảnh bạn đã thấy. Mình nhớ không lầm thì bạn cũng dùng Nikon nếu đúng thì đó là tốt vì mình không biết chỉ rõ ràng Canon dùng thế nào vì chưa bao giờ cầm Canon chụp action. Tuy nhiên, một người học tốt sẽ có thể hiểu ra nguyên lý của một hãng mà áp dụng cho hãng kia dễ dàng bất chấp là dùng hiệu gì.

+ Câu hỏi của bạn mang tính rất cá nhân không thể nào trả lời chung được. Vì vậy, nếu bạn muốn mình trả lời áp dụng vào trường hợp cụ thể của bạn, mình cần thêm rất nhiều thông tin để phân tích và trả lời cho hợp lý. Nếu bạn muốn, vui lòng cung cấp thêm thông tin và chi tiết cho tớ dưới đây, càng chi tiết sẽ giúp cho mình không phải hỏi lại.

- body

- ống kính

- bạn set máy để chụp action thế nào bao gồm set phía trước body, set ở focus mode phía sau bên phải body và set AFC trong menu như thế nào, và chụp tốc độ bao nhiêu là thể loại chụp A hay M hay S, những cái này có liên quan.

- bạn mô tả lại chi tiết hoàn cảnh chụp xin vui lòng chi tiết giống như bạn tả lại một sự kiện trong đó nêu rõ vị trí bạn đứng và vị trí subject di chuyển.

- bạn gửi lên đây một tấm ảnh mà sai focus và ghi ra cho mình biết thông số tốc độ, khẩu độ và ISO.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:04 AM ngày 04-08-2008

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng