Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Tổng quan về HDR

Quote Được gửi bởi KhoanTuong
    DR của phim rộng hơn,,,nên khi chụp thì khả năng cứu sai sót của bác cao hơn trong quá trình tráng rọi, phóng,,, còn với ảnh số thì cháy tè le hay tối thùi lui cũng khó mà vớt vát còn khi in ra thì lại là chuyện khác...em nghĩ thế, phỏng ạh,,thấy mấy câu hỏi của bác "KHông" hình như toàn đâm bị thóc chọc bị gạo,, em gai rùi đấy,,,hiểu biết nhiều thì đóng góp cho site, anh em hoan nghênh,, chứ cái kiểu thấy người ta nói rùi nhảy vào chứng tỏ " I know it already, i just don't want to say it out loud" Sibachao ..
    Bác Khoantuong la là em ngại quá, phải đọc hết tất cả các bài viết của bác [mới biết bác trước đây còn có nick khoantwell] bác vẫn như xưa, nhiệt tình và tích cực [hay cay cay sống mũi]
    Em biết phận em xà HS lớp 1: Nghe không được phát biểu.
    Khi nào lớn lên là SV đại học mới được tranh luận.
    Xin bác Nick7803 lấy tấm lòng giảng viên mà đại xá cho, đừng bắt phạt em như thấy giáo lớp 1 phạt học sinh.

Xin lỗi các bạn vì đang bận rộn nên Nicky xin khất lại vài hôm viết tiếp nhé.
    @Không: Những câu hỏi của bạn rất hay, rất thực tế. Đừng nghĩ tớ giận, hay tự ái mà không viết tiếp. Chẳng qua nếu trả lời trong topic này thì sẽ loãng chủ đề mất. Nếu các bạn có thắc mắc hoặc cần thảo luận gì thì cứ mở topic mới, chúng ta cùng thảo luận nhé.

thật ra em không nên nói năng thế làm phật lòng nhiều người,, nhưng những bài của anh nicky đang hay thế,,nếu bác thắc mắc thì ra ngoài tạo topic mà hỏi ,,chứ như anh nicky nói,,chia tổ thảo luận thì loãng chủ đề mất,,, Thật ra em biết có rất nhìu anh em tâm huyết muốn viết bài share, nhưng còn ngại ,, hy vọng sẽ xem nhiều bài viết bổ ích của mọi người

Xin có vài ý kiến về vấn đề dynamic range.

Quote Được gửi bởi nicky7803
    Chào các bạn,

Phần 1: HDR là gì?

Trước khi đi sâu vào thuật ngữ High Dynamic Range, chúng ta cần tìm hiểu Dynamic Range là cái gì trước đã. Thật ra, DR là dãy giá trị lộ sáng, từ tối nhất đến sáng nhất.
    Thật ra quan điểm về dynamic range có 2 xu hướng. Xu hướng thứ nhất như bác đã trình bày (cho dù có phần giản lược). Xu hướng thứ hai coi dynamic range như một phần của dynamic theo xu hướng trên mà trên đó các giá trị lộ sáng được thể hiện theo dạng "tuyến tính" : chẳng hạn như 2 vật có tương phản 1 EV sẽ được thể hiện trên ảnh bằng 2 vật cũng có độ tương phản là 1 EV. Xu hướng sau này được chấp nhận nhiều hơn cả vì đó là phần mà phim, sensor, v.v thể hiện trung thành nhất. Tất nhiên theo quan niệm thứ 2 này, dynamic range sẽ hẹp hơn đáng kể nếu so với quan niệm thứ nhất.

Cảnh vật thực tế trong thiên nhiên mang tỷ lệ DR rất lớn, khoảng 100.000:1 hoặc hơn nữa. Trong khi mắt người chỉ cảm nhận một phần nhỏ trong dãy đó, khoảng 10.000:1, nhưng cũng vẫn lớn hơn DSLR nhiều khi chúng chỉ ghi nhận một tỉ lệ rất nhỏ DR, khoảng 400:1. Màn hình và máy in ghi nhận DR tệ nhất.

Xin tham khảo bảng so sánh dưới đây.

1. Cảnh vật ngoài trời, thực tế: 100,000:1 hoặc hơn. Chênh lệch tương đương ~17 EV
    2. Mắt người: 10,000:1. Chênh lệch tương đương 14 EV
    3. Phim âm hoặc dương bản: lên tới 2000:1. Chênh lệch tương đương 11 EV
    4. Máy ảnh số : 400:1. Chênh lệch tương đương 8.5 EV
    5. Màn hình máy tính (loại tốt): 500:1 - 1000:1. Chênh lệch tương đương 9 - 10 EV
    6. Ảnh in: 100:1 up to 250:1. Chênh lệch tương đương 7 - 8 EV

Qua bảng so sánh trên, vấn đề phim V.S số đã ngã ngũ, ít nhất về khía cạnh DR
    Riêng đối với phim dương bản, hai khái niệm không chênh nhau nhiều và vào khoảng 6 EV, nhỏ hơn nhiều so với phim âm bản. Điều đó cũng giải thích tại sao đo sáng/định sáng với phim dương bản khó hơn vì ít có lề cho sai sót.

DR với phim và ảnh in truyền thống đã được nghiên cứu và phát triển trong 1 thế kỉ qua thông qua sensitometry. Với sensor của kỹ thuật số, việc định nghĩa chính xác về DR vẫn còn chưa sáng tỏ và thống nhất. Ví dụ như riêng việc chụp bằng JPEG hay RAW trên cùng 1 máy đã cho các kết quả về DR khác nhau dẫn đến việc "đo lường" DR trở nên khó khăn.

Topic này hay và hữu ích . Đề nghị các mod xóa những bài không liên quan đến chủ đề để người đọc tiện theo dõi .

Quote Được gửi bởi nicky7803 View Post
    Xin lỗi các bạn vì đang bận rộn nên Nicky xin khất lại vài hôm viết tiếp nhé.
    @Không: Những câu hỏi của bạn rất hay, rất thực tế. Đừng nghĩ tớ giận, hay tự ái mà không viết tiếp. Chẳng qua nếu trả lời trong topic này thì sẽ loãng chủ đề mất. Nếu các bạn có thắc mắc hoặc cần thảo luận gì thì cứ mở topic mới, chúng ta cùng thảo luận nhé.
    Anh Nicky típ tục cái này để em đưa vô Thư viện ảnh nha... Hum nay duyệt lại thấy nhiều bác "thiếu nợ" Vnphoto quá, kekekeke

Em là lính mới mong anh chỉ giúp, em dùng máy D60 + kit 18-55,tập tành chụp HDR, em muốn hỏi:

1/ Mình cài đặt máy như thế nào để chụp liên tiếp 3 ảnh mà chế độ chụp là -1EV , bình thường, + 1EV.

2/ Khi ánh sáng quá yếu mình chỉ nên chụp 3 tấm rồi ghép lại , khi có ánh sáng nhiều hơn thì chụp 5 tấm rồi ghép lại phải không anh ?

3/ khi chụp 5 tấm thì chỉnh chế độ cân bằng trắng thế nào ạ, -2EV, -1EV, bình thường, + 1EV, + 2EV phải không ạ ?

cảm ơn mọi người rất nhiều ạ

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12