Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Cho em hoi ve cach su dung chong am cho may anh

Cho em hoi ve cach su dung chong am cho may anh

em co mot cai tu kieng 30x40
    de khoang bao nhieu bich chong am vao la tot
    de nhieu co sao khong
    co nen de den khong hay khoi
    ma cho em hoi neu co de den thi fai de bong den ca na khong
    xin giup do gium thank.........................

Trước giờ chỉ có chống ẩm cho lens thôi do sợ bị mốc, còn chống ẩm cho body thì chưa biết. mà hình như body dâu cần chống ẩm nhỉ

em bo may va lén vao chung luon

vay bo may chung voi lens luon co sao k anh

Mình cũng đang lăn tăn về vụ chống ẩm này đây, từ lúc mua máy tới giờ không dùng thiết bị chống ẩm nào cả, đi chụp về thì chỉ tháo pin ra rồi để cả bộ trên bàn thui, không biết có vấn đề gì không nhỉ?

Trời nồm như miền Bắc thì lâu không xài dễ bị mốc và chập còn miền Nam chắc đỡ hơn. Nhưng có chắc ok hơn, em thấy ai cũng xài cả, ít tiền thì làm cái hộp nhựa thả hạt chống ẩm vô, vài ba tháng thay hạt 1 lần. Nhiều tiền thì làm cái tủ điện :D.
    30D - 50 1.8 - 18 55 IS và gà con

Phải chống chứ các cụ.

Body thì bên trong là bán dẫn cũng giống như đài, TV, laptop, ... có lớp phủ trên mạch điện , IC, ... thêm nữa khi đang dùng body nóng lên => có thể chịu ẩm khá tốt. Nếu dùng thường xuyên thì ko cần cho vào tủ. Sensor quan trọng nhất thì tự nó đã có cơ chế làm sạch bụi/mốc rồi. Tuy nhiên tuổi thọ của máy thì rõ ràng càng giữ đúng cách sẽ càng bền.

Còn riêng lens thì khác, ẩm vào rất dễ mốc => ảnh hưởng đến quang học ngay => phải chống ẩm.

Trường hợp của mình thì tủ chống ẩm còn là chỗ tránh trẻ con nghịch. Nơi nào ko có khoá là lũ trẻ chúng nó lục tung cả lên.

P/S: Bác Giang Duy Đạt chả vào cảm ơn em 1 câu nhỉ, chiều nay thằng đồng nghiệp 50D của em sẽ ra khuân 1 cái Wonderful 30 lít đó bác

Bất kể miền Bắc -Miền nam - Miền trung ... Hay miền nào thì cung cần chống ẩm nếu độ ẩm ngoài tự nhiên vượt 50/100 . Lens hay body thì cung~ cần chống ẩm bời lens thì có thấu kính và vi mạch ,body cung có sensor + Vi mạch .Cả hai cần tránh bị mốc và ẩm làm chạm chập . Bạn cần 1 cái tủ hay hộp gì đó nhưng nhất thiết phải thật kín và một thiết bị hút ẩm ( Máy hút hay Silicagel....) và 1 ẩm kế để theo doi~ độ ẩm bên trong