Trang 1 / 26 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 253

Chủ đề: NhỮng ĐiỀu CẤm Khi DÙng MÁy Kts .

NhỮng ĐiỀu CẤm Khi DÙng MÁy Kts .

Chào các bác.Hiện nay trong DĐ của chúng ta có rất nhiếu bác sử dụng máy ảnh KTS,đủ mọi thương hiệu,đủ mọi tính năng.v..v.làm hoa cả mắt,chóng cả mặt các anh em mới ,nhất là những anh em đang rấp tâm mua máy Số nay mai.Nhưng không phải cầm máy trên tay,học cơ bản về Nhiếp ảnh v..v..là anh em được an tâm với cục cưng của mình,phải không ạ?
    Có thể lúc nào đó,các bạn mới- đã vô ý làm một động tác nào đó ,một sai lầm không nên có nào đó,làm nguy hại đến Hệ thống linh kiện Điện tử quá sức nhạy cảm trong máy của mình,dẫn đến tình trạng máy móc hỏng hóc,tội nghiệp.(cho máy và cho cả chủ của nó nữa)
    Tôi là người không am hiểu nhiều về máy móc.Nên mong các bác chia sẻ những điều KHÔNG ĐƯỢC PHÉP LÀM KHI DÙNG MÁY KTS .hầu giúp cho tôi và những anh em còn đang chập chửng vào Nhíêp ảnh những đúc kết quí giá từ những kinh nghiệm thưc tế của các bác đi trước.Rất mong các bác chia sẻ .Chúc cho DĐ chúng ta ngày thêm lớn mạnh trong ĐOÀN KẾT-TÔN TRỌNG VÀ QUÝ MẾN NHAU.KÍNH CHÀO.

kinh nghiệm thứ nhất, cũng là kinh nghiệm xương máu của em :

Khi lau chùi sensor, phải cẩn thận và bình tĩnh, không nên nóng giận. Lúc trước em mới mua con 300D sài khoảng nữa năm, rồi giận người yêu, ngồi buồn buồn lấy máy ra lau chùi, đang lau cái chợt nghĩ tới chuyện giận hờn, bực quá vô tình nhấn mạnh tay, em nghe cái " cụp " !!!! Thế là xong cái body 300D -----> một giây tức giận, ngàn năm hối hận. Bó tay !!! -----> kinh nghiệm cho hiện tại : có lau sensor thì nên bình tĩnh, đừng nóng vội, ẩu tả mà làm ảnh hưởng tới body. Nếu chưa có máy mà muốn mua máy thì nên chọn 400D ( dành cho dân Canon )hay loại nào có chức năng tự động lau sensor tương tự ( ngoài 400D ra, em không biết loại nào có chức năng này nữa )

Kinh nghiệm 2 : có body rồi thì phải có lenses, nhưng giữa một rừng lenses thì trước khi mua phải xem xét, chọn lựa loại nào mình đã có, loại nào mình hay sài thật kỹ trước thi đi vào shop mua. Nếu không thì coi chừng tốn tiền oan mạng

Hiện giờ em chỉ có nhiêu đó kinh nghiệm thôi, khi nào nhớ ra thêm thì em xin nói tiếp

điều thứ nhất, và quan trọng nhất: Không cho mượn, kể cả bố vợ
    mời các bác tiếp...

Quote Được gửi bởi ttanh
    điều thứ nhất, và quan trọng nhất: Không cho mượn, kể cả bố vợ
    mời các bác tiếp...
    em xin thêm chút xíu :

Đừng nên cho bà xã, người yêu, em gái take care, quản lý hay lau chùi nó :thua:

nghe nói khi mình đưa ống kính trực tiếp với vùng sáng nhiều ,thì sensor có thể bị cháy phải không ạ? nhưng cụ thể ra sao mong các bác góp ý .thanks

Cấm chiếu thẳng vào mặt trời buổi trưa chụp.

Cannik Guest
    Khi chụp ở điều kiện khí hậu khắc nghiệt như khí trời ẩm ướt, gió bụi nhiều không nên tháo thay ống kính.
    Chụp ở sân khấu ca nhạc tránh các đèn laser chiếu thẳng vào OK đến sensor
    Được sửa bởi Cannik lúc 12:00 PM ngày 15-10-2006

theo em thì nên có filter bảo vệ ống kính, sáng nay cầm máy ra chụp, va ống kính vào cành cấy xước 1 miếng xót cả ruột

Ôi toàn những knh nghiệm quý giá,phải không các bác beginer ???Nếu không có những "xương máu " này của anh em đi trước,đến lượt chúng ta phải trả giá cho nó thì ...QUÁ MUỘN MÀNG ,QUÁ ĐÁNG TIẾC !!!cám ơn các bác đã chia sẻ.Nào xin mời các Bác khác tiếp tục.

Bảo quản cẩn thận kẻo bị nấm mốc tấn công là khổ

Trang 1 / 26 12311 ... Cuối cùngCuối cùng