Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 43

Chủ đề: Kiến thức hữu ích về DOF cho newbie ( e vừa st được )

cho em hỏi tý về cái khẩu ạ, em nghe nhiều người nói phần lơn lens khép xuống f/11 là nét nhất rồi, khép nữa mặc dù DOF sâu hơn nhưng ảnh lại ko nét bằng f/11, các bác cho em câu trả lời đc ko ạ?
    Đâu là giới hạn của 1 thiết bị? ==> trình độ và sự sáng tạo

Quote Được gửi bởi fire_frog View Post
    cho em hỏi tý về cái khẩu ạ, em nghe nhiều người nói phần lơn lens khép xuống f/11 là nét nhất rồi, khép nữa mặc dù DOF sâu hơn nhưng ảnh lại ko nét bằng f/11, các bác cho em câu trả lời đc ko ạ?
    do chất lượng quang học của các lens, những lens bình thường ko nét căng tại F lớn và nhỏ nhất

Tiện đây em cũng muốn hỏi tí, nếu khép khẩu, ví dụ f22 thì ảnh lại bị tối nên em giảm tốc độ chụp sẽ giảm để bù ánh sáng vì chụp sẽ khó nếu không có tripod, có cách nào để không cần tripod vẫn chụp được không bác? Mong bác khai sáng cho em. Thanks !

Quote Được gửi bởi kennyb View Post
    Tiện đây em cũng muốn hỏi tí, nếu khép khẩu, ví dụ f22 thì ảnh lại bị tối nên em giảm tốc độ chụp sẽ giảm để bù ánh sáng vì chụp sẽ khó nếu không có tripod, có cách nào để không cần tripod vẫn chụp được không bác? Mong bác khai sáng cho em. Thanks !
    có 2 cách, 1 là bác tăng iso thật cao để giữ nguyên tốc độ chụp (hình sẽ noise), 2 là bác tập cơ tay cho chắc khỏe, cầm máy cho chắc thì ko cần tripod đâu ạ

Quote Được gửi bởi gk2102 View Post
    có 2 cách, 1 là bác tăng iso thật cao để giữ nguyên tốc độ chụp (hình sẽ noise), 2 là bác tập cơ tay cho chắc khỏe, cầm máy cho chắc thì ko cần tripod đâu ạ
    Cái này theo mình nghĩ là nói thiên về kỹ thuật mà quên đi mục đích và bản chất. Tại sao khép khẩu xuống f/22 và muốn có tấm hình nét từ đầu đến cuối mà lại không dùng tripod!!? nếu muốn đúng exposure thì chỉ còn cách tăng ISO (tất nhiên ảnh hưởng đến độ nét rồi). nếu không tăng ISO thì phải giảm shutter speed thì càng phải cần Tripod.

Mình chưa đủ post nên không đưa link vào nhưng để lấy focus trong chụp phong cảnh rõ từ vài mét đến vô cực thì nên lấy nét ở 1/3 cái composition mà mình chọn. có nghĩa là chỉnh bố cục xong thì lấy nét tại 1/3 của bố cục rồi lock và đưa về cái bố cục đã chọn rồi bấm shutter release. Tất nhiên cái này là làm nhanh còn chính xác nhất phải chỉnh điểm focus như cái hyperfocal setting.

Quote Được gửi bởi dh2xd View Post
    bác có thể nói rõ hơn cho e về cái nút Nút DOF Preview ko?
    Chứ e cũng thử vài lần chả thấy khác j chỉ thấy hình nó hơi khự 1 chút xong thôi
    bác đóng khẩu f22 xong bấm nút đó 1 cái sẽ thấy viewfinder tối om ) đồng thời vùng ảnh phía sau nổi rõ lên

Bài viết hay quá. Em đã hiểu chút ít về DOF

Cám ơn anh chủ topic vì bài vết !

Quote Được gửi bởi fire_frog View Post
    Cái này là do hiện tượng nhiễu xạ (diffraction) trong quang học.

Tùy theo ống kính , bạn sẽ có một khẩu độ trong khoảng giữa cho ảnh nét nhất. Khi khép nhỏ hơn hiện tượng mất nét sẽ tăng dần do hiện tượng nhiễu xạ gây ra. Do đó bạn nào cứ khuyên khép khẩu càng nhỏ thì ảnh càng nét là sai lầm.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

he! bài viết rất bổ ích rất cảm ơn bác chủ thớt
    là newbie cần phải chụp thật nhiều và up hình hóng gạch của các sư huynh thì mới mau lớn được ^^
    ......................!

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng