Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 44

Chủ đề: Nikon D80: Chiến mã tung hoành

Quote Được gửi bởi Tienlucas_nica View Post
    Ở Pháp chênh 250 euros thì D80 là phù hợp còn nếu ở Việt Nam chênh tiền chỉ 100 usd như vậy thì Lucas nghĩ nên chọn D90 hơn,
    em chả hiểu sao chênh lệch dữ vậy ta, vậy là ở Pháp D80 rẻ hay D90 mắc nhỉ :/
    Ở VN D90 mới chỉ tầm 720-730usd, D80 thì 600usd :|
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

Quote Được gửi bởi Louis13 View Post
    ---------------
    Ko biết mình co nhầm ko muốn đo sáng thuòng là phải dùng mode M mói dc phai ko pác ??? .

Thks again
    Mode M mình tự set cả khẩu cả tốc nên mình tự đo sáng luôn bác ạ, mode A, S, P thì máy nó đo sáng hộ mình.

Quote Được gửi bởi Louis13 View Post
    ---------------
    Ko biết mình co nhầm ko muốn đo sáng thuòng là phải dùng mode M mói dc phai ko pác ??? .

Thks again
    Mode M, A, S, P đều là do máy đo sáng.
    M thì mình tự đặt cả khẩu tốc, chỉnh cộng trừ sáng ngay khi set khẩu độvà tốc độ.
    S(mình chọn tốc, máy chọn khẩu), A(mình chọn khẩu, máy chọn tốc độ), P(máy tự đặt cả khẩu và tốc, giống như Auto) ở cả ba trường hợp này, máy đa phần cho ra 1 tấm ảnh đúng sáng.

Mình dùng mode A để máy tự đo sáng nhanh hơn mode M(mình phải xoay vặn tới vạch đúng sáng).
    Ví dụ khi chụp ngược sáng, thường chủ thể tối thui, ta chọn đo sáng điểm, đặt mode A, cộng sáng khoảng +0.3 EV hoặc +0.7 EV thì chủ thể sẽ sáng hơn. Và cũng kéo theo hậu cảnh sáng hơn nữa nên đa phần chụp ngược sáng dùng flash để cân bằng sáng cho mẫu và hậu cảnh.
    Studio chụp ảnh cưới, hình em bé tại HCM: MABOO studio

Em thì lại khoái một thằng contender của chú này, là Pentax K10D ạ hehehe

Hàng bình dân chất lượng ổn, cũng đã cầm D90 nhưng cũng không cảm thấy có nhu cầu đổi lên D90.
    Minlota x300, 50 f1.7; Nikon Fm2n, 35-70 cùi
    http://www.flickr.com/photos/48800832@N07

Smile D80 :)

Nikon D80 đối với tôi cũng gần như tiêu đề của Lucas "chiến mã tung hoành".
    Sau ba năm sử dụng (chỉ với lens kit 18 - 135 , không có lens thứ 2), tôi cảm thấy rất hài lòng về tất cả mọi mặt. Những hình ảnh gần như gắn với cái tên Bobo mà mọi người quen gọi tôi.
    Từ ngoài trời đến studio, dù nắng dù mưa.Thời trang, phong cảnh, sân khấu... .Mọi thứ đều trở nên hoàn hảo đối với tôi.
    Trước lúc mua D80, tôi đã đắn đo với 400D của canon, và quyết định D80 đã thực sự đúng đắn. Tôi không quan tâm đến iso cao hay thấp, nhiễu ít hay nhiều. Tất cả mọi thứ tôi nhìn đều phải thật tự nhiên, không giả tạo. Và tôi đã quá may mắn khi đoạt giải nhất tại một cuộc thi của Canon 2007 từ Nikon d80
    Xét về độ bền thì không phải bàn cãi, không chống ẩm, không bảo vệ, không dây đeo, các chi tiết cao su trên máy bung gần hết, chụp dưới mưa, chụp ngoài biển.... nhưng chất lượng hình ảnh vẫn như ngày đầu. Tôi chỉ có một pin đã sử dụng 3 năm mà charge life vẫn ở mức 0/4.
    Tới bây giờ chuyển qua canon 7d, nhưng tôi vẫn lấy D80 để chụp những hình ảnh giá trị đối với tôi. Màu của nikon được tôi ví như một món ăn thật sự đậm đà.

http://picasaweb.google.com/cavoimap
    Được sửa bởi THO-DANG lúc 02:11 AM ngày 19-08-2010

ảnh của bác đẹp ghê. Bác chuyển sang thương hiệu máy nào vậy?

Em cũng đang bán con D80 sau khi lên đời D700. Cảm giác có gì đó nhớ nhớ. Các phím bấm của D80 quá là tiện. Vỏ hợp kim bền chắc, đủ các chức năng, mỗi tội nhiều noise ở ISO cao nên phải chi nhiều tiền cho khẩu độ. Giờ chụp bằng D700 không thấy quen. ^.^

he, bác nghe già nhỉ, tôi sinh năm 88. nếu bạn đã có may mắn sỡ hữu d700 trong tay, thì hãy khai thác triệt để mọi thứ mà nikon mang đến cho bạn.
    Chỉ với D80 + 18 - 135 trong vòng 2 năm tôi cùng anh tôi đã có được cho mình một studio tương đối hoàn chỉnh và tôi thấy mình may mắn. Thực sự, tôi đã kiếm được rất nhiều tiền từ nó.
    Đối với tôi thì iso không quan trọng, nét hay mờ không quan trọng. Tôi không phải chuyên gia về ánh sáng, nhưng bạn hãy nhớ Nhiếp ảnh bắt nguồn từ ánh sáng. Đó là bài học đầu tiên mà tôi được học về nhiếp ảnh, về nghệ thuật.
    Được sửa bởi THO-DANG lúc 02:05 AM ngày 19-08-2010

Quote Được gửi bởi THO-DANG View Post
    Đối với tôi thì iso không quan trọng, nét hay mờ không quan trọng. Tôi không phải chuyên gia về ánh sáng, nhưng bạn hãy nhớ Nhiếp ảnh bắt nguồn từ ánh sáng. Đó là bài học đầu tiên mà tôi được học về nhiếp ảnh, về nghệ thuật.
    Nếu bác mà gặp bác condaohailuoi trên 4rum này, 2 người sẽ là tri kỷ!

p/s: em quên nữa, sau khi post xong mới vô picasa của bác xem thử, thấy hình rất ấn tượng , nhất là những tấm DOF mỏng bokeh tròn quay mượt mà; cho hỏi bác dùng D80 và ống kit của nó cho những tấm đó? vì e thấy hình có chỉ từ July/2009, nhưng bác nói đã chụp 2 năm, nên hơi bị lấn cấn vụ này...
    Được sửa bởi Mr.Q lúc 02:35 PM ngày 19-08-2010

Em ko thích con ngựa già này ngay từ ban đầu

Trang 2 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng