Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 79

Chủ đề: Dùng màn hình LCD loạii nào tốt nhất cho việc xử lý trong Photoshop ?

Bạn cứ ra Tôn Thất Tùng, Lacie, Eizo, Dell-U có đủ hết, giá cũng mềm nữa!
    Không khoái chụp, chỉ khoái dòm mẫu thôi
    http://www.flickr.com/photos/shalala80/

thôi theo em nên làm con Dell CRT p1130 21" cho rẻ , có 6~~>700k:D

Em dùng LCD BrightView của Lap ASUS UX50V

e cũng ko rành cái vụ cân chỉnh màn hình này.Ah các bác cho e hỏi giá của 1 chiếc untrasharp 17' dùng IPS(hàng mới) là bao nhiêu?model gi?va e có thể mua nó ở đâu?

xài màn hình apple là chuẩn nhất đấy bác

Có bác nào xài con U2711 của DELL chưa? Em thấy màu sắc nó sao sao.. nghe quảng cáo thì tốt lắm nhưng em mua về xài, màu sắc chỉnh xong, ko muốn nhìn trên máy khác nữa..vì chênh lệch quá lớn. Sáng quá nên em ko thấy rõ contrast ở những chỗ lỗi hình, em giảm lại vẫn ko ăn thua. Em coi lại trên MAC(book-pro), tone màu khác nhau một trời một vực. Mặc dù em cũng đã thử hết các preset của nó từ STANDARD cho tới ADOBE dính kèm trên panel. Em đang điên cái đầu vì vụ cân chỉnh màu sắc của nó đây. Nó hiển thị đẹp trên máy em..mà hiển thị xấu trên máy client/web thì cũng như không! Bác nào có cao kiến gì không???
    Chắc em lại phải lăn tăn 1 con SPYDER3 rồi?

Em xài con Dell U2410 chất lượng không thua kém gì Apple. Em dùng Spyder2Pro để calibrate bác à. Trên màn hình của em thấy sao, in ra là gần như vậy. Em rất hài lòng với sự chọn lựa của mình. Dòng này và 27in khó bán nên Dell chỉ phân phối nhỏ giọt. Bác cần thì ra Tôn Thất Tùng tuy giá có hơi cao một chút.
    Được sửa bởi bonita lúc 08:39 AM ngày 03-10-2010

Quote Được gửi bởi QIDES View Post
    Có bác nào xài con U2711 của DELL chưa? Em thấy màu sắc nó sao sao.. nghe quảng cáo thì tốt lắm nhưng em mua về xài, màu sắc chỉnh xong, ko muốn nhìn trên máy khác nữa..vì chênh lệch quá lớn. Sáng quá nên em ko thấy rõ contrast ở những chỗ lỗi hình, em giảm lại vẫn ko ăn thua. Em coi lại trên MAC(book-pro), tone màu khác nhau một trời một vực. Mặc dù em cũng đã thử hết các preset của nó từ STANDARD cho tới ADOBE dính kèm trên panel. Em đang điên cái đầu vì vụ cân chỉnh màu sắc của nó đây. Nó hiển thị đẹp trên máy em..mà hiển thị xấu trên máy client/web thì cũng như không! Bác nào có cao kiến gì không???
    Chắc em lại phải lăn tăn 1 con SPYDER3 rồi?
    U2711 là màn hình có khả năng hiển thị dải màu rộng hơn bình thường (wide gamut), tức là nó có thể hiển thị được dải màu gần tương đương với không gian màu Adobe RGB và đương nhiên là rộng hơn rất nhiều so với không gian màu sRGB. Với màn hình "wide gamut" thế này, nếu bác không có kiến thức nhất định về quản lý màu sắc, có thể sẽ cảm thấy rất chán với kết quả không như mong muốn.
    Trên các màn hình "wide gamut", các hình ảnh hiển thị bằng các phần mềm không có khả năng quản lý màu sắc (phần mềm xem hình của Windows, hay chính bản thân Windows, hầu hết các trình duyệt web, trừ Firefox và Safari....v..v..), hình ảnh thường quá rực rỡ một cách giả tạo. Đặc biệt các màu xanh và đỏ, hai màu này trông rất sáng và rực một cách không bình thường. Kể cả màn hình nền của Windows, vì tất cả các bản Windows cho đến nay đều không được tích hợp khả năng quản lý màu sắc, nên rất có thể màu của màn hình nên cũng trở nên không bình thường.
    Nếu hiện tượng này xảy ra với bác, bác có thể tìm cách khắc phục như sau:

1. Màn hình phải được cân chỉnh bằng thiết bị cân chỉnh chuyên dụng, bất kỳ màn hình nào, nếu muốn màu sắc chính xác cũng cần được cân chỉnh. Spyder3 Pro là một bộ chỉnh khá tốt. Lưu ý, Spyder2 là thế hệ trước, nên bị cảm biến có thể sẽ đo màu sắc không chính xác trên các màn hình "wide gamut", điều này đã được khuyến cáo.

2. Luôn sử dụng các phần mềm có khả năng quản lý màu sắc để xem hình. Các phần mềm như Adobe Bridge, Photoshop, hoặc Lightroom là những phần mềm có khả năng quản lý màu sắc.

3. Luôn sử dụng trình duyệt web có khả năng quản lý màu sắc. Theo em biết thì hiện nay chỉ có Firefox (kể từ bản 3.0) và Safari của Apple là có tích hợp khả năng quản lý màu sắc. Internet Explorer 9 sắp ra mắt nghe nói là cũng sẽ được tích hợp bộ quản lý màu sắc, nhưng mới chỉ là tin đồn, không biết thực hư thế nào.

4. Lúc xuất hình ra để đưa lên web, luôn đưa hình về không gian màu sRGB và nhúng nó vào hình lúc xuất ra. Điều này sẽ giúp các trình duyệt web đọc và hiển thị đúng bức hình.

5. Bác nên tìm hiểu thêm về quản lý màu sắc.

6. Nếu bác dùng màn hình này để xử lý hình và sau đó đưa lên Web hoặc in ở tiệm, chứ không tự in bằng các máy in hình chuyên dụng thì nên....bán màn hình này đi và đổi lấy màn hình khác chỉ hiển thị dải màu bình thường. Vì thực tế là nếu chỉ đưa lên web thì cuối cùng vẫn phải chuyển về sRGB, nên màn hình có khả năng hiển thị rộng hơn cũng sẽ chẳng có giá trị nhiều. Bác vẫn có thể mua một màn hình khác có chất lượng cao, nhưng chỉ hiển thị dải màu bình thường thay vì "wide gamut", NEC 2490 là một trong số đó (lưu ý là chỉ NEC 2490 mới là "standard gamut" còn các màn hình khác thuộc dong 90 này của NEC như 2690 hay 3090 đều là các màn hình wide gamut).

Chúc bác thành công.

Thanks bác TARZAN1234. Bác nói ra làm em cũng sáng ra nhiều điều và hiểu hơn về tính năng của màn hình.

01. Em mua cái màn hình đó cũng vì độ phân giải cao (vì tính chất công việc riêng nữa)..nhưng nói như bác thì thật ra cũng hơi phí...vì không tận dụng hết cái gam màu của nó được. Nhưng em cũng quyết tâm giữ nó lại để nghiên cứu thêm cho rõ về chuyện màu sắc này luôn.

02. Em sẽ dùng các phần mềm chuyên dụng để xem/ duyệt hình... nhưng ACDSEE PRO có phải là phần mềm có chức năng quản lý màu sắc ko hả bác? Em thì thường xài phần mềm này, nhưng kết quả trực quan thì khá khác biệt với trên PHOTOSHOP.

03. Dạ những cái bác nhắc nhở thì em đã tham khảo qua rồi nhưng kết quả hiển thị vẫn ko như mong đợi nên em mới..thắc mắc về cái màn hình của mình.

04. Cái spyder PRO 3 có làm việc tốt với các màn hình WIDE GAMUT như bác nói trên không ạh?

Thanks bác về sự chia sẻ nhiệt tình.

Em đang xài ASUS 24inch .đang phấn đấu Cinema Display 27 của Apple hoặc Dell Ultra Sharp để xem HD lun :D

Trang 4 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng