Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 43

Chủ đề: Nhờ tư vấn body cho newbie

Nhờ tư vấn body cho newbie

Chào các bác vnphoto !!
    Chả là từ ngày được nghịch 1 buổi con 5DII của thằng bạn từ hồi tháng 4 thấy ảnh lên đẹp quá nên đâm ra tương tư từ ngày đó đến giờ, từ hồi đó e cũng hay vào fourum để tìm hiểu nhưng mà không có máy nên cũng còn mơ màng lắm.
    Về nhà e quyết tâm nhịn ăn sáng đến giờ để dành được 25tr để đầu tư cho món ăn chơi này. E cũng xem nhiều mục tư vấn máy trong fourum rồi, sau bao lần đắn đo, e tính qua đầu tuần cưới em D600 (2nd) về thẩm du ( vì em này rẻ nhất FF nikon rồi).
    Chuyện sẽ chẳng có gì, và e cũng chả phải làm phiền lên đây hỏi các bác nếu tối nay e không ngồi trà đá với 1 đứa bạn khác (chơi nikon). Nó bảo e mới chơi thì chả nên tốn tiền mua FF làm gì, khôg sử dụng hết chức năng, rồi k làm nghề thì mua FF làm gì...blah blah. Rồi nó xui e mua D7100 rồi đầu tư lens với mấy món ăn chơi.
    Mà e thì con nhà lính tính lại nhà quan :( đã chơi lại thích chơi đồ tương đối 1 tý.
    Bây giờ nhờ các bác tư vấn cho e 1 combo cho e tập chơi với ạ. Mục đích của e là ...k có mục đích nào cả :p e chưa biết e thích chụp cái gì. Mục tiêu chỉ là chụp chơi, không có ý định làm nghề và sau này càng không có ý định làm nghề ạ.
    1. D600 (2nd~17-18tr) + 50 1.8G ( 2nd~3,5tr) + thêm tý mua 24-85 3.5-5.6G
    2. D7100 (2nd~11-12tr) + 50 1.8G (2nd~3.5tr) + 18-105 (2nd~3tr) + tripod,flash, filter với mấy món ăn chơi linh tinh.
    Các bác tư vấn giúp e xem 2 combo đó cái nào phù hợp với e hơn ạ? Hoặc có thể thêm bớt thay đổi gì cho hợp lý giúp e với. E sốt lắm rồi, qua đầu tuần e phải quyết ngay thôi!!!
    Chúc các bác mạnh khoẻ và có nhiều ảnh đẹp ^.^

Số 2 đi bạn ơi. hehe

mấy người dùng camera mà cứ lo "không dùng hết chức năng" chụp chả bao giờ khá nổi, bác nghe lời thành phần này làm gì. Đâu có lý gì mà mình phải dùng hết "chức năng" của camera, nhà sản xuất họ bỏ cả trăm thứ vào camera, ngay cả chiếc compact mua về cũng chắc gì dùng hết "chức năng".

Có 2 lý do để mua fullframe:

1. Mua fullframe để tận dụng hết sức mạnh của lens. Như với cái lens rẻ tiền 50f1.8g em đã dùng trên D7000, D700 và D600. Trên fullframe ảnh trong trẻo, bokeh cũng khá lung linh, có lợi thế góc tương đối rộng, nói chung khá ok để chụp chân dung hay đường phố. Còn gắn trên crop thì cần rộng cũng chả rộng, cần xóa phông cũng chả xóa phông bao nhiêu, nói chung lỡ cỡ không biết dùng thế nào là tốt nhất. Hay với lens 85 trên fullframe chụp chân dung tiêu cự quá hợp lý, mấy bác mua crop về gắn 85 lên lại phải lo góc hẹp. Hay mấy lens góc rộng đắt tiền như 35f1.4, 24f1.4 mà gắn lên crop thì phí hết cả lens.

2. Chơi ảnh thì cần quá trình đầu tư lâu dài, chả ai bỏ hết tiền đầu tư 1 lần sau đó không mua gì thêm (trừ khi chán muốn bỏ). Cái sợ nhất là đầu tư sai sau này phải bán đi mua lại tốn kém. Giờ có tiền mua ff bác cứ mua cái body, lens sau này nâng cấp từ tư. Chứ mua crop xong lúc mua lens lại đắn đo nên mua lens crop hay lens ff. Mua ff gắn lên body crop thì phí, mua lens crop thì sau này nấng cấp body lại phải thay dàn lens.

E cũng xem nhiều post tư vấn của bác và e thấy rất hữu ích ạ.
    Số tiền 25tr mới chỉ là số tiền hiện tại e có để dành cho đầu tư ban đầu để xem cái món ăn chơi này có cuốn hút e lâu dài được hay không rồi e đầu tư tiếp ạ.
    Cảm ơn bác đã tiếp thêm động lực cho e lên thẳng FF :D

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    mấy người dùng camera mà cứ lo "không dùng hết chức năng" chụp chả bao giờ khá nổi, bác nghe lời thành phần này làm gì. Đâu có lý gì mà mình phải dùng hết "chức năng" của camera, nhà sản xuất họ bỏ cả trăm thứ vào camera, ngay cả chiếc compact mua về cũng chắc gì dùng hết "chức năng".

Có 2 lý do để mua fullframe:

1. Mua fullframe để tận dụng hết sức mạnh của lens. Như với cái lens rẻ tiền 50f1.8g em đã dùng trên D7000, D700 và D600. Trên fullframe ảnh trong trẻo, bokeh cũng khá lung linh, có lợi thế góc tương đối rộng, nói chung khá ok để chụp chân dung hay đường phố. Còn gắn trên crop thì cần rộng cũng chả rộng, cần xóa phông cũng chả xóa phông bao nhiêu, nói chung lỡ cỡ không biết dùng thế nào là tốt nhất. Hay với lens 85 trên fullframe chụp chân dung tiêu cự quá hợp lý, mấy bác mua crop về gắn 85 lên lại phải lo góc hẹp. Hay mấy lens góc rộng đắt tiền như 35f1.4, 24f1.4 mà gắn lên crop thì phí hết cả lens.

2. Chơi ảnh thì cần quá trình đầu tư lâu dài, chả ai bỏ hết tiền đầu tư 1 lần sau đó không mua gì thêm (trừ khi chán muốn bỏ). Cái sợ nhất là đầu tư sai sau này phải bán đi mua lại tốn kém. Giờ có tiền mua ff bác cứ mua cái body, lens sau này nâng cấp từ tư. Chứ mua crop xong lúc mua lens lại đắn đo nên mua lens crop hay lens ff. Mua ff gắn lên body crop thì phí, mua lens crop thì sau này nấng cấp body lại phải thay dàn lens.
    Bác Jamesdo này nói chuẩn rồi.

Nếu bạn xác định gắn bó lâu dài thì nên chọn phương án 1
    D7100 + Sigma 17-50 - Nikon 50 1.8G - Nikon 85 1.8G- Nikon 105 2.8G Nano - SB 910

Phương án 1 đi bác ơi. Về sau dùng đỡ phải suy nghĩ, đỡ mơ mộng FF ).
    Nikon D600 + 35 f2 + 85 1.8G + Victory 3010

Mọi con đg đều về FF. Có đk cứ FF mà quất. Dư dả thì MF hay LF nhé
    You never know what you've got till it's gone.

Theo mình nghĩ thì chơi cũng tùy điều kiện thôi. Nếu có điều kiện thì fullframe, lens N, ai chả thích đồ tốt nhưng điều kiện có mà chơi không thôi. Mình biết có những nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp vẫn dùng crop mà vẫn chụp được những bức ảnh rất đẹp. Thích chụp ảnh không có nghĩa là cứ phải lên FF và không phải cứ crop là không chụp được ảnh đẹp.

Quote Được gửi bởi hannhell View Post
    Theo mình nghĩ thì chơi cũng tùy điều kiện thôi. Nếu có điều kiện thì fullframe, lens N, ai chả thích đồ tốt nhưng điều kiện có mà chơi không thôi. Mình biết có những nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp vẫn dùng crop mà vẫn chụp được những bức ảnh rất đẹp. Thích chụp ảnh không có nghĩa là cứ phải lên FF và không phải cứ crop là không chụp được ảnh đẹp.
    Vẫn biết là crop cũng có thể cho ảnh đẹp và nên đầu tư Lens hơn là đầu tư Body nhưng tâm lý hơn thua nên lúc cầm trên tay Crop thì sẽ mơ mộng FF bác ạ :(. Em trước kia cũng đã từng nghĩ là dùng crop đủ nhu cầu rồi, cuối cùng vẫn ko chịu đc vẫn phải hốt FF :(.
    Nikon D600 + 35 f2 + 85 1.8G + Victory 3010

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng