Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 24

Chủ đề: Chủ đề đầu tiên : kiếm tiền từ nhiếp ảnh.

Quote Được gửi bởi 7 búa
    Hi hi, các bác vui tính quá.

Em xin mạn phép hỏi 1 câu nữa:

Trong những loại hình dưới đây thì món nào sẽ mang lại thu nhập khá nhất :
    - Chụp ảnh dạo
    - Chụp chân dung trong studio
    - Chụp ảnh đám cưới
    - Chụp ảnh quảng cáo sản phẩm
    - Chụp ảnh kiến trúc, ảnh dùng cho nhiều mục đích
    - Chụp ảnh phong cảnh, ảnh dùng cho nhiều mục đích
    - Chụp ảnh sự kiện ( phóng viên ảnh)
    - Chụp ảnh người mẫu cho các tạp chí
    - Các loại hình khác...

Theo em nghĩ thì mỗi loại hình trên đòi hỏi thiết bị khá là khác nhau.

Mong nhận được ý kiến của các bác.
    Muốn kiếm sống và sống được bằng nghề ảnh thì bạn phải là số 1 của 1 trong những thể loại bạn liệt kê kia, bằng không bạn phải biết chụp tốt TẤT CẢ.

Thân!

Bác nói chí phải :(
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

em cũng đả từng kiếm tiền ăn kem , uống cà fe = cách bán ảnh cho phóng viên và BTV , vì em có điều kiện tham gia các lể hôị , hôị nghị , cũng như các phong trào thanh niên thập niên 90 ! còn bây giờ thì em bán ảnh cho "Gấu" chỉ đủ tiền sắm thêm ít đồ nghề ! hic..
    ĐT :0974337712
    số TK : NH SACOMBANK ( chi nhánh gò vấp ) _nguyễn văn Bá _ STK : 060008666469

Quote Được gửi bởi Soneros
    Muốn kiếm sống và sống được bằng nghề ảnh thì bạn phải là số 1 của 1 trong những thể loại bạn liệt kê kia, bằng không bạn phải biết chụp tốt TẤT CẢ.

Thân!
    vậy bác có thể chia sẻ cho em bít về cách làm thế nào để đc chuyên về chụp thời trang như bác bi giờ ko ạ :D (phương tiện,trình độ,hay cách quan hệ sẽ là yếu tố quyết định để đc mời/thuê chụp ạ ?):D

có quan hệ , phương tiện, điều kiện phát triển tốt nhưng nếu bác không biết cách chứng tỏ thì bác cũng chết,,, tự bác giúp bác thui,,chả có ai giúp bác từ đầu đến cuối,,,đời là thế sibachao nhưng rất rất thực tế. Sorenos mà sibachao thì Sorenos cũng tự đào thải,,,bởi vậy tất cả phải không để tụt hậu hay chững,,,phỏng ạ

hic
    ý em muốn hỏi là bác ấy và các bác đã và đang chuyên chụp một hay nhiều thể loại ảnh để sống bằng ảnh :D thì có thể chia sẻ với những người mới bắt đầu ạ :D (nhất là về kĩ thuật và cách làm việc :D )

chờ tin các bác :D !

Kỹ thuật thì em không dám bàn, còn cách làm việc thì hẳn là phải PRO tức là làm cho tròn trách nhiệm với khách hàng, và trúơc tiên là cần có trách nhiệm với bản thân cái đã ,em nghĩ vậy

P.s : Em không sống bằng nghề ảnh.

Trong môi trường kiếm ăn của em thì chụp đẹp là để cho mình vui thôi, chứ muốn kiếm sống thì không cần chụp đẹp (đừng có "bết" quá thôi). Nếu mình không làm bussiness giỏi, không giao tiếp hay, không biết cách quảng cáo (hic, mấy thứ này em làm "dỡ" lắm) thì tốt nhất là nên mướn một agent (hay còn gọi là "photographer agent"), đáng giá đồng tiền bát gạo lắm. Ai hỏi thì cứ nói "Talk to my agent". Làm như vậy thì mình chỉ tập trung vào mặt nghệ thuật thôi, giao hình, lấy tiền, làm giấy tờ (release paper nếu chụp model, copyright nếu chụp đám cưới) nó làm hết. Cho nó 30% một thương vụ (commission cao thì nó sẽ kiếm mối ngon cho mình).

Nói chung, nếu bạn nghĩ tới kiếm sống bằng photography, thì bạn phải hạ cái quan niệm nhiếp ảnh nghệ thuật xuống và nâng cái kỹ thuật làm business lên ít nhất củng phải là 50/50.

Bản thân em mướn 1 agent, hắn điều phối công việc của em, em phải mua phone cho nó (for business only), nó cần bao nhiêu comp card hay flyer thì em phải cung cấp ngay. Hình chụp xong, proof hay final prints, CDs em giao cho nó hết, nhẹ gánh lắm....Chỉ biết cuối tháng tính tiền thôi :lol:
    Được sửa bởi hafoto lúc 04:41 PM ngày 11-10-2006

Quote Được gửi bởi panavision
    hic
    ý em muốn hỏi là bác ấy và các bác đã và đang chuyên chụp một hay nhiều thể loại ảnh để sống bằng ảnh :D thì có thể chia sẻ với những người mới bắt đầu ạ :D (nhất là về kĩ thuật và cách làm việc :D )

chờ tin các bác :D !
    Tôi không giỏi nhất được cho 1 thể loại chuyên biệt nên tôi cố gắng chụp tốt nhiều thể loại- đấy là phong cách của tôi. Mà muốn tốt được thì phải nghiêm túc và khắt khe với bản thân trong từng khuôn hình. Và nên biết học, học thực sự những người khác kể cả những người kém hơn mình. Tôi từng để ý và học cách tạo không gian trong ảnh của 1 cậu bé mới cầm máy được mấy tháng và chụp bằng 1 cái PnS vì cậu này quá giỏi trong vấn đề ấy. Đơn giản thế thôi!

Thân!

Quote Được gửi bởi hafoto
    Trong môi trường kiếm ăn của em thì chụp đẹp là để cho mình vui thôi, chứ muốn kiếm sống thì không cần chụp đẹp (đừng có "bết" quá thôi). Nếu mình không làm bussiness giỏi, không giao tiếp hay, không biết cách quảng cáo (hic, mấy thứ này em làm "dỡ" lắm) thì tốt nhất là nên mướn một agent (hay còn gọi là "photographer agent"), đáng giá đồng tiền bát gạo lắm. Ai hỏi thì cứ nói "Talk to my agent". Làm như vậy thì mình chỉ tập trung vào mặt nghệ thuật thôi, giao hình, lấy tiền, làm giấy tờ (release paper nếu chụp model, copyright nếu chụp đám cưới) nó làm hết. Cho nó 30% một thương vụ (commission cao thì nó sẽ kiếm mối ngon cho mình).

Nói chung, nếu bạn nghĩ tới kiếm sống bằng photography, thì bạn phải hạ cái quan niệm nhiếp ảnh nghệ thuật xuống và nâng cái kỹ thuật làm business lên ít nhất củng phải là 50/50.

Bản thân em mướn 1 agent, hắn điều phối công việc của em, em phải mua phone cho nó (for business only), nó cần bao nhiêu comp card hay flyer thì em phải cung cấp ngay. Hình chụp xong, proof hay final prints, CDs em giao cho nó hết, nhẹ gánh lắm....Chỉ biết cuối tháng tính tiền thôi :lol:

Tuyệt vời quá bác hafoto à, em cũng có cùng suy nghĩ như bác về cái khoản 50 chuyên môn, 50 business. Ở VN thì em chưa biết có vụ photographer agent. Hay quá, hay quá ^o^ Cám ơn bác hafoto rất rất nhiều :wub:
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng