Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Làm sao sạc pin trực tiếp cho DSLR

Làm sao sạc pin trực tiếp cho DSLR

chào các bác,
    Em gà mờ, em thấy có những thiết bị chớp trong studio qua TV, các bác í chớp hình và view trực tiếp trên laptop, shoot trên laptop. Em đã thử dùng Camera Control Pro 2 của Nikon cho cái Nikon DSLR của em rất thành công. Nhưng khổ nổi cục pin của em bình thường thì chớp được gần cả 1000 shots, chớp với Camera Control Pro 2 thì chỉ hơn 50 tấm hà :(.

Các bác có biết cách nào khác không thì giúp em với ạ? hay dùng cách sạc pin trực tiếp cho cái DSLR ạ?
    Cảm ơn các bác trước ạ
    Thân,

thế thì bác tìm xem trên máy có ngõ DC in hay không, nếu có thì có thể tìm mua adapter về sử dụng đấy ạ

em vẫn thường xuyên chụp tethered với Camera Control Pro, và nó còn ít hao pin hơn chụp không kết nối với máy vì Camera khong view hình cũng như write vào thẻ.
    Anh Huy xem lại jack nối hay cổng ÚB lại thử, coi lun là có app nào chạy khi connect máy vào laptop không.

cảm ơn bác nnk và bác lab nhiều

Mới alo cho bác lab, học được thêm nhiều điều hay. Nhân đây em chia sẻ luôn ạ (kinh nghiệm và kiến thức của bác lab, em chỉ là cá chép thôi ạ)
    1. Khi dùng Camera Control của Nikon, nếu dùng chế độ live-view trên laptop thì cực kỳ tốn pin. Vì nó truyền hình ảnh liên tục qua laptop nên nhanh hết pin là phải.
    2. Dùng chế độ live-view thì số shots của máy sẽ tốn gấp bội, do mỗi khi lấy focus ở chế độ này, màn trập chỉ cần nhá lên là coi như bị dính một shot dù là mình chưa chớp, như vậy nếu lấy AF liên tục thì mình sẽ tốn ít nhất là 2 shot cho một bức hình. Kiểu này mà chớp 5K shot thì đi tong ít nhất 10K shot :(
    3. Đã thử nghiệm và confirmed là chớp thông qua máy tính (ko có live view) thì pin tốn rât ít
    4. Có thể dùng cây cable dài đến tầm 2 mét, trên 2 mét rất dễ mất tín hiệu

Một lần nữa cảm ơn bác lab nhá!

Quote Được gửi bởi stork View Post
    2. Dùng chế độ live-view thì số shots của máy sẽ tốn gấp bội, do mỗi khi lấy focus ở chế độ này, màn trập chỉ cần nhá lên là coi như bị dính một shot dù là mình chưa chớp, như vậy nếu lấy AF liên tục thì mình sẽ tốn ít nhất là 2 shot cho một bức hình. Kiểu này mà chớp 5K shot thì đi tong ít nhất 10K shot :(
    Ở chế độ live view, gương lật lên và màn trập mở ra Sensor nhận hình ảnh ---> thể hiện ở LCD ---> tính một lần shot. Sau đó ta bấm chụp n shots thì tính là sẽ là (n+1) shots thôi.
    Nếu chớp 5k shots (chỉ bật tắt LV một lần) thì số shots sẽ là 5.001 shots. Nếu chớp 5k shots mà bật tắt LV 5k lần mới đi tong 10k shots
    Thân ái!

Quote Được gửi bởi stork View Post
    chào các bác,
    Em gà mờ, em thấy có những thiết bị chớp trong studio qua TV, các bác í chớp hình và view trực tiếp trên laptop, shoot trên laptop. Em đã thử dùng Camera Control Pro 2 của Nikon cho cái Nikon DSLR của em rất thành công. Nhưng khổ nổi cục pin của em bình thường thì chớp được gần cả 1000 shots, chớp với Camera Control Pro 2 thì chỉ hơn 50 tấm hà :(.

Các bác có biết cách nào khác không thì giúp em với ạ? hay dùng cách sạc pin trực tiếp cho cái DSLR ạ?
    Cảm ơn các bác trước ạ
    Thân,

Em cũng đang tò mò muốn thử. Dùng dây gì và cắm vào đâu để kết nối giữa DSLR và laptop vậy bác?
    Nikon D90

Quote Được gửi bởi leopuzz View Post
    Em cũng đang tò mò muốn thử. Dùng dây gì và cắm vào đâu để kết nối giữa DSLR và laptop vậy bác?
    dây cáp usb đi kèm bác ạ ( nikon ko biết có kem ko hay phải mua riêng, dây nikon D90 là UC-E4 chẳng hạn

Quote Được gửi bởi Ben2003 View Post
    Ở chế độ live view, gương lật lên và màn trập mở ra Sensor nhận hình ảnh ---> thể hiện ở LCD ---> tính một lần shot. Sau đó ta bấm chụp n shots thì tính là sẽ là (n+1) shots thôi.
    Nếu chớp 5k shots (chỉ bật tắt LV một lần) thì số shots sẽ là 5.001 shots. Nếu chớp 5k shots mà bật tắt LV 5k lần mới đi tong 10k shots

Khi đang ở Live View, trước mỗi khi chụp, shutter lại phải hạ về như bình thường, sau đó mới lật lên - hạ xuống 1 lần để chụp, chụp xong lại lật lên 1 lần nữa để về lại live view, do đó số shutter count tăng gấp đôi là đúng rồi bác ạ. Bác nào hay chụp live chắc chỉ nghe cũng đếm được điều này. Mỗi khi chụp thấy lạch tạch liên tiếp xót ruột lắm.

khi chụp live view, mỗi lần nhấn half press để lấy nét thì shutter sẽ nhảy và tính vào shutter count dù cho có chụp hay chưa.

Trường hợp máy có sensor phụ cho việc lấy nét + xuất hình ra màn hình trong chế độ live view ( như máy sony alpha ) thì gương/màn trập chỉ nhảy khi chụp, chụp A tấm thì shutter count cũng là A, còn khi máy dùng sensor chính thì khi chụp live view qui trình sẽ là : 1 lật gương - mở cửa trập nhận hình ảnh xuất ra live view, 2 khi bấm chụp nó sẽ hạ gương, đóng cửa trập sau đó lật lên mở cửa đệ ghi nhận hình ảnh và lặp lại quá trính 1 bác ạ, thế nên khi chụp A tấm thì số shutter coung sẽ là 2A là chính xác bác ạ

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng