Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 73

Chủ đề: Điện áp chân đèn Flash

Điện áp chân đèn Flash

Do đang có chu cầu mua đèn flash cho máy số, tiền thì eo hẹp không đủ để mua đèn chính hiệu, phải nghiên cứu mua đèn for, lại phải nghiên cứu điện áp... trên diễn đàn thấy nhiều bác khuyên khi dùng đèn của máy phim cho máy số thì phải cẩn thận không tèo... hãi quá. Em sưu tầm đc địa chỉ này gửi lên cho những bác nào có ý định như em để đề phòng nhé...
    http://www.botzilla.com/photo/strobeVolts.html

Trang này cung chi khái quát 1 số đèn flash thui ,còn anh em muốn chủ động thì sắm cái đồng hồ vạn năng mà đo cho yên tâm .Nên set trước vol kế ở 250 vol rui hay đo ,nếu điện áp thấp hơn nhiều thì ta từ từ xoay thang đo thấp xuống cho chính sác

Nhưng bác ơi, tham khảo trước khi mua chứ, mua về rồi đo là ok, nhưng không dùng được thì làm sao bán lại, chít........

Hay nhất là mua đèn đồng bộ vì cũng có nhiều giá, còn đèn for thì những loại sản xuất gần đây đều tường thích hết. Nhiều kiểu có chữ Di trước tên model nên bạn có thể yên tâm.

Em có cái ricoh 303, hôm qua hí hoáy đo chân đèn = 7,8vol, khg biết dùng trên máy số đc khg nữa.
    Các bác bán đèn metz 32ct3 một chân đều nói là dùng an toàn trên máy sô, thế nhưng trong bảng đối chiếu trên thì thấy 22vol thì làm sao dùng được a, vậy mà các bác cứ bán ầm ầm, chả thấy bác nào bảo cháy cả......hic hic.
    Được sửa bởi phuonghoangkt lúc 10:12 PM ngày 06-07-2010

7.8V dùng tốt không vấn đề gì bác ạ. Kể cả 22V cũng là bình thường, muốn cháy cũng khó. Nên nhớ điện áp trên flash là điện áp xung, giá trị cực đại có thể cao nhưng tổng năng lượng rất thấp, nó hoàn toàn khác với việc đấu một nguồn 22V vào mạch, vì thế mà sử dụng không hề gì, chỉ có những đèn có điện áp vài trăm Volt mới phải ngại.

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    7.8V dùng tốt không vấn đề gì bác ạ. Kể cả 22V cũng là bình thường, muốn cháy cũng khó. Nên nhớ điện áp trên flash là điện áp xung, giá trị cực đại có thể cao nhưng tổng năng lượng rất thấp, nó hoàn toàn khác với việc đấu một nguồn 22V vào mạch, vì thế mà sử dụng không hề gì, chỉ có những đèn có điện áp vài trăm Volt mới phải ngại.
    Bác sai rui ,điện áp dùng kích đèn là được lấy từ trong tụ điện nên là dòng 1 chiều phóng từ tự hóa ra .Không có xung gì hết ,dòng sạc vào tụ thì hẳn nhiên là xung ,còn dòng xả từ tụ thì lại là dòng 1 chiều .Tuy dòng không đủ quá lớn nhưng cung đủ đánh thủng 1 số chi tiết điện tử đấy hay gây cháy synch
    Nhân đây cung kể câu chuyện ,ở nước ngoài cái gì được thông báo không độc họ mới ăn - Còn ở ta thì cứ ăn ,khi nào nói độc thì mới không Heeeee
    Trong bảng Trigger Voltages họ có khuyến cáo điện áp nào của đèn nào là an toàn ,cái nào là nguy hiểm mà các bác còn bảo nhau cứ chơi đi ko sao đâu thì em thua

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Bác sai rui ,điện áp dùng kích đèn là được lấy từ trong tụ điện nên là dòng 1 chiều phóng từ tự hóa ra .Không có xung gì hết ,dòng sạc vào tụ thì hẳn nhiên là xung ,còn dòng xả từ tụ thì lại là dòng 1 chiều .Tuy dòng không đủ quá lớn nhưng cung đủ đánh thủng 1 số chi tiết điện tử đấy hay gây cháy synch
    Nhân đây cung kể câu chuyện ,ở nước ngoài cái gì được thông báo không độc họ mới ăn - Còn ở ta thì cứ ăn ,khi nào nói độc thì mới không Heeeee
    Trong bảng Trigger Voltages họ có khuyến cáo điện áp nào của đèn nào là an toàn ,cái nào là nguy hiểm mà các bác còn bảo nhau cứ chơi đi ko sao đâu thì em thua
    Vậy thì chắc phải đề nghị xem xét lại mấy cửa hàng bán Flash thôi, họ cứ nói dùng được mà chả khuyến cáo gì...

họ buôn bán mà.E cung se chú ý mấy vụ này

Dưng mà trên vnphoto chưa thấy bác nào giơ tay kêu bị cháy synch do flash gây ra nhỉ, có bác nào phát hiện ra chỉ cho anh em biết để chia buồn và học hỏi với... hihi.

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng