Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 73

Chủ đề: Điện áp chân đèn Flash

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Không nên suy luận bắc cầu ạ, VD: National 201PE GN chỉ khoảng 16 nhưng điện thế chân 170V
    hic, giá biết sớm 1 tí, mấy hôm trước em cắm vào chụp thấy cũng được, nhưng giờ không dám cắm nữa. Lúc trước em có đo thử thấy điện thế chân khoảng 8v thôi. Cũng may chưa có cháy nổ gì . Giờ chỉ dám cắm vào cục nhai chụp vớ vẩn.
    Thank bác.
    Khi có thời gian thì thiếu tiền, lúc có tiền lại thiếu thời gian.

Quote Được gửi bởi sungcui View Post
    hic, giá biết sớm 1 tí, mấy hôm trước em cắm vào chụp thấy cũng được, nhưng giờ không dám cắm nữa. Lúc trước em có đo thử thấy điện thế chân khoảng 8v thôi. Cũng may chưa có cháy nổ gì . Giờ chỉ dám cắm vào cục nhai chụp vớ vẩn.
    Thank bác.
    Nếu vậy thì gắn trên cục nhại cũng đáng sợ chứ các bác nhỉ?

Quote Được gửi bởi boomboomchat View Post
    Nếu vậy thì gắn trên cục nhại cũng đáng sợ chứ các bác nhỉ?
    không đâu bác, cụ nhại này rẻ nhưng trâu bò lắm bác ạ, ngày xưa các cụ vẫn hay dùng í mà, nó là nhại quang chứ không phải wireless trigger.
    nó đơn giản thế này, và phải mồi bằng flash cóc:

và kết quả vớ vần thế ày ạ

còn cái bác 11002 nói là mấy cái này ạ

Mình đã đo thử 2 cây flash của Tàu:
    1. YinYan BY-24ZP : khoảng 280V

2. National PE201M: khoảng 170V

Mức này được cho là nguy hiểm cho body, nên mình đã mod lại bằng cách thêm 1 mạch cách ly ghép quang, sau khi mod điện áp chân còn 6V gắn lên 20D đánh ầm ầm :D

Cách đo: mở flash, chờ cho nó nạp đủ điện, dùng đồng hồ VOM đặt thang đo 500VDC, chạm que đỏ vào chân kích ở giữa, que đen vào chân mass (nằm phía trong rãnh ở chân flash). Nếu điện áp flash là thấp thì chuyển thang đo sang nấc 10V để đo

@avec: em đo thử 2 lần thì cái National pe 201 thì chỉ có khoảng 7v, không biết thế nào nữa. Bác có thể nói thêm về mạch cách ly không ạ? em nhớ đã có ngừơi nói rồi nhưng lâu quá nên tìm không ra. Thank bác.

Quote Được gửi bởi sungcui View Post
    @avec: em đo thử 2 lần thì cái National pe 201 thì chỉ có khoảng 7v, không biết thế nào nữa. Bác có thể nói thêm về mạch cách ly không ạ? em nhớ đã có ngừơi nói rồi nhưng lâu quá nên tìm không ra. Thank bác.
    À, nguyên tắc của mạch cách ly là dùng 1 con ghép quang (opto-coupler) để đóng mạch kích đèn flash. Sơ đồ thì trên mạng có nhiều. để em lục lại cái của em rồi post lên cho các bác xem.

Theo sách vở nói thì metz 32 ct3 là 22v, thế mà em mới lấy em này, đo đi đo lại chỉ có gần 8vol là sao nhỉ, của em là 32ct3 chân sca 311 for canon (loại 5 chân)......... bác nào giúp em với.

Có thể máy đo của bác có tổng trở không đủ lớn. Dòng từ tụ phóng qua vì vậy sụt rất nhanh, máy không gi nhận được đủ mức volt.

Dạ, dưng mà em đo nguồn của các thiết bị khác đều chình xác mà, chỉ vì flash mà em phải khuân về cái đồng hồ samwa YX360TRe đấy, huhu.

"Các thiết bị khác" của bác ắt là các loại nguồn một chiều/xoay chiều. Còn flash là dạng nguồn xung (theo nghĩa em đã nói ở bài trên). Đối với loại nguồn này, thế ban đầu có thể cao nhưng năng lượng tích tụ không được cao lắm. Nếu đồng hồ không đủ nhạy (cần dòng hơi cao, do đó mà trở kháng của đồng hồ hơi thấp) thì sẽ cho giá trị đo thấp hơn nhiều. Tuy nhiên, một khi đồng hồ đã đo không nổi thì khó có khả năng nó làm hư các thiết bị khác, vì đồng hồ đo điện nói chung là phải nhạy cảm hơn các thiết bị điện.

Mà chỉ vì cái flash bác mua đồng hồ làm chi, đem ra chợ Nhật Tảo xem chú nào có dao động ký điện tử nhờ đo giùm một cái thì chính xác hơn . Mà em nghe nói chợ Nhật Tảo bị dẹp rồi có phải không ạ? Thế bây giờ đồ điện tử mua bán ở đâu?
    Được sửa bởi phan_vinh_nguyen lúc 10:05 PM ngày 18-07-2010

Trang 3 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng