Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 73

Chủ đề: Điện áp chân đèn Flash

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Bác sai rui ,điện áp dùng kích đèn là được lấy từ trong tụ điện nên là dòng 1 chiều phóng từ tự hóa ra .Không có xung gì hết ,dòng sạc vào tụ thì hẳn nhiên là xung ,còn dòng xả từ tụ thì lại là dòng 1 chiều .Tuy dòng không đủ quá lớn nhưng cung đủ đánh thủng 1 số chi tiết điện tử đấy hay gây cháy synch
    Nhân đây cung kể câu chuyện ,ở nước ngoài cái gì được thông báo không độc họ mới ăn - Còn ở ta thì cứ ăn ,khi nào nói độc thì mới không Heeeee
    Trong bảng Trigger Voltages họ có khuyến cáo điện áp nào của đèn nào là an toàn ,cái nào là nguy hiểm mà các bác còn bảo nhau cứ chơi đi ko sao đâu thì em thua
    Dòng từ tụ xả ra không thể duy trì hiệu điện thế được lâu mà hiệu điện thế sẽ giảm nhanh chóng nên em mới gọi là điện thế xung. Em chưa từng thấy một thiết bị điện tử nào hư hỏng vì dòng phóng từ tụ có hiệu điện thế ban đầu 22V cả. Một con transitor cho dù bị đánh thông qua nhưng thời gian dòng qua ngắn, tổng năng lượng không đủ lớn thì cũng không thể hư. Chẳng biết cái tụ đó phải bao nhiêu Farah mới đánh hư nổi một con transitor. Trong cái bảng đó cũng không hề nói đèn có hiệu điện thế 22V là không dùng được, họ đề là "You call" có nghĩa là "bạn tự đánh giá", nếu không dùng được họ đã đề là "No" rồi. Bản thân em nếu dùng máy nào mà không chịu nổi điện áp đèn vài chục Volt thì em vứt máy ấy ngay chẳng thương tiếc, vì việc thiết kế một đoạn mạch bảo vệ quá áp đối với các cổng giao tiếp là việc khá dễ dàng và hầu như bắt buộc trong thiết kế.

Còn lại thì đúng là tùy mỗi người thôi, có gan thì xài, bản thân em rất có gan.
    Được sửa bởi phan_vinh_nguyen lúc 12:52 AM ngày 08-07-2010

Bác phan_vinh_nguyen có gan và phân tích rất có..... khoa học, không biết có bác nào có ý kiến khác kg, bác nào bị cháy synch rồi thì vào lên tiếng cái.......

Em xài qua cũng tầm vài chục flash, đã đo điện thế chân của chúng.
    1- Điện thế chân của những "flash an toàn" khoảng <7.2V DC - việc kích flash thông qua 1 IC điều khiển.
    2- Điện thế chân khoảng >18V nhưng nhỏ hơn 40V - loại này dùng cục kích để kích thông mạch giữa tụ và bóng flash - điện thế này tuy cao nhưng lại có dòng rất nhỏ, chỉ cần 1 điện trở khoảng 56 Kilo Ohm là nó tụt xuống ngay, kiểm tra bằng cách nối đồng hồ đo (loại cơ có điện trở 20KOhm/V) cực dương vào chân giữa và âm vào chân hông của flash, đồng hồ chỉ >12V, nhấn nút test flash => không nổ flash (trong lúc nhấn nút test điện thế đo được tụt xuống rất nhanh), không nối đồng hồ đo thì nhấn nút test flash vẫn nổ bình thường.
    3- Điện thế chân của những flash không an toàn: tầm >150 DC - những flash này dùng thẳng điện thế từ tụ ngậm điện cấp cho bóng flash, đấu vào chân giữa , nhờ mạch nối tắt của camera để đóng thẳng điện thế này vào bóng flash, rất nguy hiểm (National 201PE - loại nhái của Chợ Lớn -Việt Nam hay China là một ví dụ, Japan cũng có loại ĐT cao). Loại này có đang đo bằng đồng hồ thì nhấn nút test flash nó cũng nổ bình thường (trong lúc nổ điện thế đo được không tụt)

Đa phần các flash đời mới là nhóm 1 và thích hợp với trigger
    Các flash nhóm 2 mà đại diện là Metz đời cũ (có Metz flash đời cũ điện thế rất cao thuộc nhóm 3), loại này kén trigger.
    Các flash thuộc nhóm 3 ít kén trigger vì chỉ cần đánh vài phát là trigger đi đời - đứng hỏi camera có chịu được hay không?
    Được sửa bởi 11002 lúc 09:58 AM ngày 12-07-2010
    Chúc Bình An
    FaceBook

Bác Nhất nhất kg kg nhì này là sư phụ về đèn và sư phụ bên hội nhiếp ảnh Việt nam rồi,

bác 11002 cho hỏi, vậy flash nhóm 3 không nên gắn lên body số ạ? và cũng không nên gắn lên trigger luôn?
    Khi có thời gian thì thiếu tiền, lúc có tiền lại thiếu thời gian.

Các bác cho em hỏi e dùng flash Praktica B220 gắn trên body Canon 40 D hoặc gắn trên cục receiver Yongnuo CTR-301P được k ạ?

Quote Được gửi bởi sungcui View Post
    bác 11002 cho hỏi, vậy flash nhóm 3 không nên gắn lên body số ạ? và cũng không nên gắn lên trigger luôn?
    Không nên gắn bác ạ.

Quote Được gửi bởi boomboomchat View Post
    Các bác cho em hỏi e dùng flash Praktica B220 gắn trên body Canon 40 D hoặc gắn trên cục receiver Yongnuo CTR-301P được k ạ?
    Bác đo điện thế chân đi ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em thì nghĩ ngược lại, flash loại có hiệu điện thế cao rất kén trigger, trừ loại trigger đơn giản kích nổ bằng cách đóng mạch (cục nhại chẳng hạn). Đèn có hiệu điện thế cao quá thì một số loại trigger sẽ ko kích nổ được (vd trước đây em kích con Vivitar 285HV đời cổ bằng trigger PT-04 của em, ko nổ, phải đấu dây chế thành jack mono 3.5mm và cắm vào cổng pc sync trên máy chịu được hiệu điện thế cao thì mới nổ, hoặc thử bằng bộ trigger Jianisi gì đó cũng của tàu lại nổ được => kén trigger). Còn một số loại trigger đắt tiền thì còn cảnh báo trong quyển manual rằng nếu sử dụng với đèn có hiệu điện thế cao quá 100V có thể làm hỏng mạch điều khiển. Vây nên tốt nhất là mua flash đời mới, rẻ thì có mấy chiếc Ca dòng EZ, Ni SB-2x, hoặc Yongnuo,... nên tránh mấy cái Yin Yan ra, tuy rằng nhiều người xác nhận là dùng ngon ko ảnh hưởng gì cả, nhưng nó cũng chóng hỏng, chóng vàng ố phần nhựa và chỉ đánh full, ko nên tiếc một vài đồng mà chuốc lấy sự bất tiện :D

Quote Được gửi bởi 11002 View Post

Bác đo điện thế chân đi ạ.
    E không có máy đo điện thế nên mới hỏi các bác ạ. Con Praktica B220 của em có GN = 20. Có phải các flash GN thấp thì điện thế chân đèn của thấp phải không ạ (công suất đèn thấp). Các flash tương tự của Praktica BX225, điẹn thế chân đèn chỉ từ 4,5 - 6 V.

Các bác cho e hỏi luôn là các flash đa phần dùng 4 cục pin AA (1,2 V) thì làm sao tạo được điện thế cao ạ ?

Quote Được gửi bởi boomboomchat View Post
    E không có máy đo điện thế nên mới hỏi các bác ạ. Con Praktica B220 của em có GN = 20. Có phải các flash GN thấp thì điện thế chân đèn của thấp phải không ạ (công suất đèn thấp). Các flash tương tự của Praktica BX225, điẹn thế chân đèn chỉ từ 4,5 - 6 V.

Các bác cho e hỏi luôn là các flash đa phần dùng 4 cục pin AA (1,2 V) thì làm sao tạo được điện thế cao ạ ?
    Không nên suy luận bắc cầu ạ, VD: National 201PE GN chỉ khoảng 16 nhưng điện thế chân 170V
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 2 / 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng