Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: File.XMP xuất hiên khi chỉnh file RAW

File.XMP xuất hiên khi chỉnh file RAW

Các bác cho em hỏi:Nguyên nhân khi chỉnh file Raw bằng phần mềm CS4 thì lại sinh ra file có đuôi .XMP?
    Làm thế nào để không phát sinh ra file.XMP nữa? Cảm ơn các bác nhiều

Đó là khi chương trình Camera raw mở file, bạn có chỉnh các thông số về white balance, độ sáng, tương phản... thì camera Raw ghi lại các thông số mà bạn đã chỉnh cho hình đó trong file .XMP (bạn không chỉnh thì cũng vẫn có ghi lại). Mục đích là khi lần sau bạn mở lại hình đó chương trình Camera raw lấy thông tin trong file .XMP chỉnh sẳn cho bạn.
    Còn làm cách nào không tạo ra file .XMP thì không biết, chắc là không được.

Quote Được gửi bởi Gautrucbeo View Post
    Đó là khi chương trình Camera raw mở file, bạn có chỉnh các thông số về white balance, độ sáng, tương phản... thì camera Raw ghi lại các thông số mà bạn đã chỉnh cho hình đó trong file .XMP (bạn không chỉnh thì cũng vẫn có ghi lại). Mục đích là khi lần sau bạn mở lại hình đó chương trình Camera raw lấy thông tin trong file .XMP chỉnh sẳn cho bạn.
    Còn làm cách nào không tạo ra file .XMP thì không biết, chắc là không được.
    Cảm ơn bạn! tình trạng này mình mới bị mà chỉ bị khi mình chỉnh sửa file raw copy từ thẻ 8Gb còn các file copy từ thẻ 4Gb thì không bị?

KHông mún tạo ra thì vào CS4 chỉnh cho nó ghi trực tiếp lên file RAW luôn, không cần ghi ra file phụ khác

Trong CS5 ( cs4 chắc cũng zị)
    Edit - Preferences - File Handling, chọn Camera Raw Preferences
    chỗ General, Save image settings in: mặc định là nó xuất ra xmp file Sidecar, bi giờ chình lại là Camera Raw database - UKi

CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    KHông mún tạo ra thì vào CS4 chỉnh cho nó ghi trực tiếp lên file RAW luôn, không cần ghi ra file phụ khác

Trong CS5 ( cs4 chắc cũng zị)
    Edit - Preferences - File Handling, chọn Camera Raw Preferences
    chỗ General, Save image settings in: mặc định là nó xuất ra xmp file Sidecar, bi giờ chình lại là Camera Raw database - UKi

Cảm ơn bác nhiều! em làm theo bác được rồi!