Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Hỏi kinh nghiệm tổ chức chụp ảnh ruộng bậc thang & phong cảnh tay bắc

Hỏi kinh nghiệm tổ chức chụp ảnh ruộng bậc thang & phong cảnh tay bắc

Gởi các bạn cùng sở thích miền Bắc . Tôi ở SG dự định đi chụp ruộng bậc thang và phong cảnh tây bắc nhưng chưa có kinh nghiệm xin nhờ các bạn tư vấn
    1) Thời gian dự kiến :
    05 ngày : từ chiều 20/8 xuất phát bay từ SG - HN đến chiều 25/8 bay về SG ( ưu tiên )
    Hoặc 08 ngày từ 20/08 đến 28/08
    thành viên đoàn : từ 07 đền 10 ACE rất nhiệt tình chụp ảnh không ngại dậy sớm thức khuya
    Vậy mình xin nhờ các bạn MB tư vấn về :
    - Thời gian tổ chức để chụp ruộng bậc thang vảo mùa chín vàng và thu hoạch như thế đã hợp lý chưa
    - Địa điểm sáng tác , lịch trình , phương tiện di chuyển , nơi dừng chân ăn nghĩ ...v...v...
    Rất mong nhận được sự tư vấn chân thành từ các bạn . Cảm ơn các bạn thật nhiều !
    Được sửa bởi amateurphotovn lúc 09:11 PM ngày 27-06-2010

Phần lớn đồng bào dân tộc ở Tây Bắc, gồm cả những nơi nổi tiếng có ruộng bậc thang đẹp như Mù Cang Chải, Hoàng Su Phì,... đều chỉ trồng lúa 1 vụ 1 năm, thu hoạch vào khoảng cuối tháng 9. Do vậy bác đi thời gian như trên thì chỉ có lúa xanh thôi.

Rất cảm ơn bạn jumaji ! như vậy có lẽ mình sẽ dời thời gian sang 20/09/2010 . Rất mong nhận thêm nhiều tư vấn cụ thể từ các bạn mê NẢ miền Bắc Cảm ơn nhiều !

Năm nay mưa muộn , cuối tháng 9 hoặc đầu tháng 10 thÌ MCC + HSP lúa mới chín các bác ạ

Quote Được gửi bởi drao View Post
    Năm nay mưa muộn , cuối tháng 9 hoặc đầu tháng 10 thÌ MCC + HSP lúa mới chín các bác ạ
    Tầm cuối tháng 8 thì bác có thể đi lên Hà Giang, từ Đồng Văn lên trên cao thì lúa chín một phần, nhưng tầm đó chỉ hơi ương ương, chưa vàng hẳn. Tuy nhiên, đi Hà Giang thì ko chỉ có lúa, mà có rất rất nhiều thứ khác để chụp.

Ruộng bậc thang ở tây bắc rất nhiều nơi có, có 3 địa điểm nổi tiếng mà các bác có thể đi : Hoàng su phì -Hà giang; tú lệ mù căng chải - Yên bái; Y ti , sapa - lào cai.
    Thời gian khoảng cuối tháng 9 các bác đi là đã có lúa chín.
    Chụp ruộng bậc thang thì phụ thuộc nhiều vào thời tiết, nếu gặp thơi tiết tốt thì chỉ một ngày là xong.
    Lịch trình mà thi thoảng bọn em vẫn chạy chụp:
    Tú lệ- mù căng chải
    T6 : hà nội -> mù căng chải 300km đi theo đường Thanh sơn Thu cúc
    T7: chạy quanh mù căng chải chụp, 2 bên đường có rất nhiều ruộng để chụp, về quy mô thì em thấy mù căng chải là ruộng bậc thang lơn nhất Vn đấy, các bác có thể chạy lên la pán tẩn, nậm khắt...( những địa điểm này đều đi từ ngã ba kim)
    Cn: chạy ngược từ mù căng chải về tú lệ, trên site có rất nhiều ảnh ruộng bậc thang đều là chụp ở tú lệ. nếu có thời gian các bác chạy thêm vào bản Lìm Mông dưới thung lũng. em đi được một vài lần nhưng cho có duyên nên lần nào vào bản này cũng mưa
    nếu các bác có thêm thời gian có thể chạy tiếp lên than uyên vòng qua đèo ô quy hồ về sapa

Hoàng su phì - hà giang
    T6 : hà nội- hoàng su phì ngủ ở vinh quang
    t7: chạy ngược lại thông nguyên để chụp: ruộng ở đây được đánh giá là đẹp nhất việt nam đấy :d, thung lung bên dưới có thể ngủ nhưng ko có ks đâu, chỉ vào nhà dân xin ngủ thôi.
    Cn: Chạy lên chụp tiếp hoặc chụp đủ thì về :D.
    tuyến hoàng su phì này các bác cũng có thể chạy sang bên sapa

Y tí thì em chưa đi vì thấy các bác ây bảo oto ko vào đc :D
    Chúc các bác có chuyến đi zui zẻ :D

Rất cảm ơn bạn tiendattd về những thông tin bạn tư vấn . hy vọng qua những thông tin đó nhóm chúng mình sẽ tổ chức thành công và có nhiều ảnh đẹp về vùng tây bắc tổ quốc . Vẫn mong muốn nhận được thêm nhiều tư vấn từ các bạn . Cảm ơn rất nhiều !

Năm nay nước về muộn nên ở Mù Cang Chải thì có thể đẹp nhất vào cuối tháng 9 đầu tháng 10 (dương lịch). Nếu ruộng bậc thang thì MCC chưa thấy chỗ nào ở VN đẹp hơn.

Lịch trình như của tiendattd là chuẩn ạ!!

Chúc các bác đi thành công ^^

Hi b,theo như mình tính thì phải tầm cuối tháng 10 dương năm nay mới đẹp ,tgian đi ko chính xác sẽ làm hỏng cả chuyến đi,tốn khá nhiều công sức và tiền bạc nữa- đặc biệt các bác lại ở xa đến -quả rất kỳ công nên mong là mọi người có thể chia sẻ thêm kinh ng jup các b miền nam ...đó là ý kiến mang tính cá nhân - nhưng mình chắc đến 99,9 % là ko thể sớm hơn .Các bác cân nhắc kí -ra ngoài này nếu có thể jup ji mình xin xung phong..good 9 ...
    cactus

Cảm ơn Bác cuongking rất ...rất nhiều . Quả thật ở miền nam tổ chức chuyến đi tây bắc rất là kỳ công : phải sắp xếp công việc , gia đình , tài chính .... và rất nhiều thứ rất là vấn đề và vấn đề bởi thế rất mong nhận được các ý kiến hổ trợ của các bác miền Bắc để chuyến đi được thành công . Chào thân ái !

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng