Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 24 / 24

Chủ đề: Lại lăn tăn giữa F và tốc độ

Cái này tính được bạn ạ. Bạn lên mạng tìm DOF, đưa các tham số chụp: kích cỡ sensor, tiêu cự, khoảng cách lấy nét, độ mở ống kính, chương trình sẽ tính ra DOF cho bạn.
    Ví dụ:
    http://www.dofmaster.com/dofjs.html
    nếu bạn dùng tiêu cự 50mm, khoảng cách lấy nét là 3m, F4 thì DOF là 0.5m để chụp chân dung thì cho 1 hàng thì đủ, 3 hàng thì hỏng . Như vậy phải tăng F lên hoặc đứng xa ra hoặc lấy nét ở vô cực (với ống ngắn ngoài 3m đã được coi là tiến tới vô cực rồi). Chỉ có điều chụp trong phòng mà để F8 thì phải có chân tripod rồi.
    Còn vấn đề về méo quang học, với cá nhân mình khi chụp nhóm bao giờ cũng lấy khung hình dư ra một chút để cắt bớt đi. Méo quang học với công trình thì dễ chỉnh, với người thì mình thấy khó. Crop đi cho nó đơn giản.

Với một số ống kính cũ, nó sẽ có chỉ thị ngay trên ống giúp bạn tính DOF, với Canon thì có tính năng tự động chon DOF (ADEP thì phải). Có anh bạn chơi đồ Pentax cơ, mua ống 500 000 VND có ngay tính DOF không phải lên mạng hay bấm máy tính
    6D EF24-105, EF 100 2.8 IS Macro ,YN-568ex, PZ40x, YN-622

Quote Được gửi bởi latuforever View Post
    Thú thật là em không biết cách. Bác chỉ giúp.
    Em hay bị thiếu sáng, ko flash, chụp nhiều người đứng trước sau, lens tiêu cự min 28 1 khẩu 2.8
    Chụp rõ nhóm trước thì nhóm sau mờ 1 tí và ngược lại. Mong bác chỉ giúp em để em rút kinh nghiệm.

(bác đừng bảo em sắm flash hay đổi lens khác tội nghiệp, nghèo không theo kịp mấy thứ đó)

Nghiêm túc
    Bác rút tiêu cự nhỏ nhất để tăng độ sâu trường ảnh, đông người quá thì yêu cầu ngồi bớt xuống, sắp xếp cho phù hợp với tiêu cự
    Bác đóng bớt khẩu độ lại để tốc độ tầm 1/40 thôi, chụp nhớ giữ chắc
    Tăng ISO lên, chấp nhận noise tý nhưng có rửa ảnh cưới đâu mà lo. Cứ mạnh dạn để 800 đến 1600
    Lấy nét vào người, hoặc vật đứng giữa, hoặc chuyển sang lấy nét đa điểm rồi bắn liên tục vài kiểu thế nào cũng có cái đúng nét mình cần :D.
    Chụp xong nhớ kiểm tra lại cái histogram xem có bị thiếu sáng không, thiếu thì bắt chụp lại, tăng EV lên :D. Ngại thì chụp bằng Raw về chỉnh lại.

Quote Được gửi bởi latuforever View Post
    Do điều kiện nên bắt buộc phải đứng xa mẫu mút chỉ. Mà mẫu yêu cầu chụp chân dung hậu cảnh phải rõ như mẫu, ánh sáng lại ko đủ.
    Cái này chắc chỉ PnS làm được
    Nhiếp ảnh là nghệ thuật của ánh sáng, bác cứ mạnh dạn sáng tạo.
    Điều kiện chụp xa mà mẫu đòi vậy thì bác cứ đưa mẫu ra cái tường nào trăng trắng cho pose thoải mái, xong xách máy ra hỏi em thích cảnh nào thì chụp lại rồi ghép vào là xong hehehe.

Còn nếu cứ đòi nhiều thì chả cái gì đáp ứng được đâu, thiếu sáng chụp không đèn mà muốn tốc độ chụp nhanh, ko noise thì khác gì không có tiền thích ăn đồ ngon.
    Còn thích PnS thì chả phải suy nghĩ nhiều cho tốn công, cứ point and shot.

Thông thường khi chụp có chủ thể trước sau thành một hàng dài , một câu hỏi là sẽ nên lấy nét ở đâu ?
    _ Bạn nên tìm hiểu thêm về Hyperfocal Distance để có DOF rộng nhất
    _ Nếu không dùng kỹ thuật Hyperfocal Distance thì cần chú ý khoảng rõ trước điểm lấy nét sẽ bằng 1/2 khoảng rõ sau điểm lấy nét. Do đó điểm lấy nét tốt nhất là 1/3 khoảng cách trong phạm vi DOF

asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123