Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Lại lăn tăn giữa F và tốc độ

Lại lăn tăn giữa F và tốc độ

Mình đang dùng D70s, 2 ống 18-105 VR f2.8-5.6 và 24-85 f2.4- 4. Mình thích chụp cảnh, " các sư phụ " mình có 2 phe, " phe " DLSR khuyên nên lấy f trong khoảng f8- f11 để ảnh có chiều sâu, " phái " P&S lại bảo không có ai chụp với f nhỏ hơn 5.6, còn phán thêm ống kính đã được thiết kế trong khoảng f nhất định thì có lấy nhỏ hơn cũng chẳng ích gì.

Vậy có nên lấy f trong khoảng thiết kế của ống kính mình đang dùng, rồi tăng tốc độ chụp lên để chống lóa, hay cứ tùy hoàn cảnh cụ thể mà phối hợp 2 yếu tố, chẳng cần lưu ý lắm f ống kính làm gì ?

Phe P&S hay chê DLSR chụp màu trời không xanh bằng P&S, tay thì chưa cầm bao giờ, lấy P&S làm chuẩn rồi cứ phán như thánh rằng để chụp đẹp như P&S thì ống kính DLSR phải từ 1000$ trở lên. Mà cái màu đó thì do máy nó làm, PS thì màu gì mà chẳng được !

Quote Được gửi bởi A710isnewbie View Post
    Mình đang dùng D70s, 2 ống 18-105 VR f2.8-5.6 và 24-85 f2.4- 4. Mình thích chụp cảnh, " các sư phụ " mình có 2 phe, " phe " DLSR khuyên nên lấy f trong khoảng f8- f11 để ảnh có chiều sâu, " phái " P&S lại bảo không có ai chụp với f nhỏ hơn 5.6, còn phán thêm ống kính đã được thiết kế trong khoảng f nhất định thì có lấy nhỏ hơn cũng chẳng ích gì.

Vậy có nên lấy f trong khoảng thiết kế của ống kính mình đang dùng, rồi tăng tốc độ chụp lên để chống lóa, hay cứ tùy hoàn cảnh cụ thể mà phối hợp 2 yếu tố, chẳng cần lưu ý lắm f ống kính làm gì ?

Phe P&S hay chê DLSR chụp màu trời không xanh bằng P&S, tay thì chưa cầm bao giờ, lấy P&S làm chuẩn rồi cứ phán như thánh rằng để chụp đẹp như P&S thì ống kính DLSR phải từ 1000$ trở lên. Mà cái màu đó thì do máy nó làm, PS thì màu gì mà chẳng được !
    Thế bác vẫn muốn nghe tư vấn của phe P&S nữa hay sao mà phải lên đây hỏi vậy. Tùy hoàn cảnh mà phối hợp thôi. Thế hỏi lại nhóm P&S là lens trên 1k USD toàn là 1 khẩu 2.8 thì chỉ chụp ở 2.8 thôi hả, em hãi mấy bác quá
    À nikon 18-105/3.5 thôi chứ không đc 2.8 .
    Được sửa bởi thanhquan911 lúc 07:52 PM ngày 19-06-2010
    Nikon - the perfection on each pixel

Bác trình bày lủng cũng quá chả hiểu bác nói cái gì.
    Giờ mình có cái lens 50F 1.2 và cái lens này khẩu max= 16t

Iso 6400 chưa khử noise
    9.5

1.4

Bác muốn hiệu quả nghệ thuât thế nào là tùy bác. Cái chiều sâu F8-11 ấy còn tùy thuộc vào chụp cái gì. em chụp chân dung ngoại cảnh chà bao giờ dùng tới mấy con số ấy
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

DOF (khẩu) bao nhiêu là do mong muốn của mình chứ phe này phe kia gì ta? ống khẩu lớn thì thêm nhiều cơ hội cho ng chụp có điều kiện sáng tác nhiều hơn là ống khẩu bé.

Nghe bác chủ hỏi là thấy chẳng hiểu gì về khẩu độ hết rồi. Chẳng có phe nào tuyên bố như bác chủ bảo hết cả. Tùy từng hoàn cảnh, tùy theo mục đích mà người ta chọn khẩu cho phù hợp thế thôi. Còn tác dụng của khẩu như thế nào thì bác chủ phải kiếm sách xem lại thôi.

Quote Được gửi bởi A710isnewbie View Post
    ...
    Bác chủ chia người chụp hình thành hai phe P&S với DSLR rồi tự giải thích màu P&S do máy nó làm , thế DSLR thì không do máy thì do ai làm ? Đồng ý là DSLR thường đắt tiền hơn P&S khá nhiều và cũng đồng ý là máy càng đắt tiền thì thường nhiều tính năng tốt hơn máy rẻ tiền, nhưng tấm hình đẹp là do người chụp chứ không phải là do cái máy. Tui thấy ở đây có hai phe rõ rệt: một phe chuyên "thẩm du thiết bị" (học lại từ forum) chuyên tranh đua theo "đẳng cấp" thiết bị và theo "đội nhà" (hãng sản xuất) của mình, phe còn lại quan tâm nhiều đến kết quả là tấm hình. Với phe thứ hai thí dụ như hội các bác chuyên chụp hoa lá cây cỏ, côn trùng hoặc hội các bác thích máy bay chẳng thấy ai đem so sánh người sử dụng thiết bị như bác chủ bao giờ cả.

Bác chủ có trong tay dàn súng ống tuy khiêm tốn nhưng cũng là niềm mơ ước của nhiều anh em rồi. Điều bác chủ nên lăn tăn là phải nâng cấp khẩn trương bộ chíp nằm sau cái viewfinder í và chụp choạch nhiều vào là tiến vù vù ngay thui.

Thanks các bác, em đi nâng cấp liền đây ạ ! )

lười đọc sách,lười học,thích nghe lỏm = chủ topic

Tôi cũng đã có lần gặp câu hỏi như của bạn. Đó là khi mình dùng máy Canon G9. Cũng nghe bà con nói tăng giảm F để thay đổi độ sâu của ảnh. Cũng lọ mọ chụp thử. Chẳng có tý ép-phê gì cả. Mãi sau mới phát hiện ra. Sensor nhỏ quá có đặt F=2.8 thì DOF vẫn là cả mét
    Đấy vừa là ưu cũng là nhược của P&S.

Xin kể thêm một ký niệm nữa, sau khi chán G9 quyết tâm ăn chơi lên 40D. Bà con trông hầm hố quá liền bảo nhân dịp liên hoan cho cái ảnh lưu niệm. Rất tâm đắc là F4 là "sweet point" của len, táng cho một phát. Về nhà thì chắc là mọi người cũng biết kết quả: khuôn mặt bà con nhạt nhòa, ai mà lỡ đứng ra mép ảnh thì méo mó.

Qua hai trường hợp trên mới thấy: với P&S sẽ luôn nét căng từ đầu đến cuối điều chỉnh F rất ít hiệu quả. Như vậy lại rất tốt cho chụp phong cảnh, kiến trúc và chụp nhóm người: nét, hầu như không có méo quang học.

Với DSLR người chụp có thể chủ động hiệu ứng trên ảnh của mình với việc thay đổi các tham số chụp như F

Về màu thì với G9 và 40D, mình luôn chọn WB thấp hơn nhiệt độ môi trường, ảnh sẽ trông ấm hơn thực tế.

Muốn chụp trời xanh hơn, khép khẩu nhỏ lại, chỉnh nhiệt độ màu 1 chút, PS khóc luôn chứ đâu có làm được.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng