Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Chỉ e cách chụp ban đêm.

Chỉ e cách chụp ban đêm.

e vừa tậu đc con 600D kit ít hôm nay mới có dịp mang máy lên sg đúng ngày hội siêu xe và chụp. Thú thật thì chưa co kinh nghiệm j nhìu nên e để mode M thỉnh thoảng qua P. chụp thì hình ra tối nên e toàn để phơi, nhưng chụp nhìu tấm nó ko cho chụp thì phải tăng tốc hay giảm tốc là sao e k hiểu. với phơi thì xe ok còn người thì cứ như bóng ma ý, khi có thag bạn e vào làm mẫu để chụp thì người nó toàn bị nhòe mặc dù ko cử động, xe thì vẫn rõ. Mong các bác giúp e chụp người vào ban đêm sáng mà ko bị nhòe, mua máy về mà ko làm chủ đc nó bùn lắm, hjx

Một là bác xài Flash
    Hai là bác cho tốc hết khả năng cứng tay của bác, Kit bác có IS theo em có thể để 1/20 vẫn chưa rung, khẩu lớn hết cỡ rồi từ từ chỉnh ISO, theo em khoảng 800 là chụp vô tư rồi, nếu vẫn tối thì buộc phải tăng ISO nữa thôi. Vừa rồi là trường hợp chụp người đứng làm mẫu, còn nếu chụp chung chung mọi người cứ đi lại nhộm nhoạm không ai dừng 1 chỗ cho bác chụp thì vẫn mở khẩu hết cỡ, tốc cho lên khoảng 1/125 rồi tùy theo sáng tối mà chỉnh ISO, theo em khoảng 1600, chấp nhận noise thôi. Lens Kit chắc là bác phải để tiêu cự ngắn nhất mới ăn thua.

Gửi bác chủ cái link này: VNPHOTO'S BOOKMARKS
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=21466
    Bác đọc hiểu phần 1.1 Kiến thức căn bản + tìm thêm các tài liệu cơ bản về khẩu tốc ISO trên google (chẳng hạn link này). Sau khi hiểu thì bác sẽ tự trả lời được câu hỏi của bác thắc mắc hiện bây giờ.
    Bác trên hướng dẫn bác chuẩn á. Nhưng có thể bác đọc vào sẽ ko hiểu vì sao phải làm như vậy. Một khi đã hiểu rõ bản chất thì sẽ tự trả lời đc thôi.

Chúc bác sớm làm chủ được máy.
    Được sửa bởi chummy lúc 04:41 PM ngày 13-03-2013

nhìu khi chụp e để M cho khẩu nhỏ nhất, tốc thì tùy nhưng có lúc chụp đc lúc ko là sao bác. mà chụp thời gian khoảng 1s, 2s là phơi rùi phải ko ạ

Mình cũng mới mua 600d. hqua dẫn gấu đi chụp tối. chụp lên đen thui... >.<

Quote Được gửi bởi manhung92 View Post
    Mình cũng mới mua 600d. hqua dẫn gấu đi chụp tối. chụp lên đen thui... >.<
    mình cũng zậy , nhiều lúc chụp có flash thì nó sáng quá! nói chung vẫn chưa nắm được kỹ thuật chụp đêm

mình thấy để chế độ chụp ban đêm đẹp mà, còn không thì để AV và tăng bù sáng cho hợp lý là được thôi chứ

mình cũng vậy , chụp ra nó đen thui ))

Vấn đề chụp đêm thì mình cũng đau đầu khi mới mua máy, sau khi tham khảo nhiều người trên vnphoto thì muốn chụp đêm : giảm tốc hết cỡ, tay phải cứng để khỏi bị rung máy + chủ thể phải đứng im thì mới không bị nhoè hình, nếu muốn phơi sáng thì phải có tripod, còn không thì dùng flash ( flash cóc thì cho ra hình k như mình muốn ( sáng quá hoặc gây ảnh hưởng đến người xung quanh khi mình đánh flash lên ), flash rời thì ok

Nên tóm lại nếu muốn chụp tối :
    1 có tripod
    2 dùng flash

còn không muốn dùng 2 cái đó thì bỏ máy vào giỏ đem về
    D610|18-35D|28-70D|50 1.4G|Sb-700

Quote Được gửi bởi your_rules View Post
    Vấn đề chụp đêm thì mình cũng đau đầu khi mới mua máy, sau khi tham khảo nhiều người trên vnphoto thì muốn chụp đêm : giảm tốc hết cỡ, tay phải cứng để khỏi bị rung máy + chủ thể phải đứng im thì mới không bị nhoè hình, nếu muốn phơi sáng thì phải có tripod, còn không thì dùng flash ( flash cóc thì cho ra hình k như mình muốn ( sáng quá hoặc gây ảnh hưởng đến người xung quanh khi mình đánh flash lên ), flash rời thì ok

Nên tóm lại nếu muốn chụp tối :
    1 có tripod
    2 dùng flash

còn không muốn dùng 2 cái đó thì bỏ máy vào giỏ đem về
    Bác này nói quá ) .
    Chụp đêm thì tùy là đêm như thế nào , bác chụp chổ nào đèn đóm ít hoặc tối quá thì hình nó tối thui hoặc là nhòe là đúng rồi . Chụp thiếu ánh sáng chỉ để phơi và buộc phải có chân máy .
    Còn như bác chụp bạn gái - gấu - model v.v..... thì nên tìm những nơi nhiều ánh đèn ( chắc chắn không thiếu ) mà chụp . Vì chụp chân dung buổi tối ở nơi nhiều đèn thì hình lên rất đẹp , bạn nào có lens chân dung thì khỏi nói bokeh ảo tung chảo .
    Cách chụp đêm cứ giảm tốc xuống thì tăng iso lên (khẩu để sao phù hợp với đối tượng chụp) . Căng chỉnh sao cho hợp lý với nguồn sáng bên ngoài là ổn . Không thể có quy tắc chính xác cho chụp ảnh đêm được , tùy chổ và tùy máy .
    Có Flash thì càng khó hơn vì làm chủ flash rất mệt mỏi :( . Chúc bác sớm có được hình đẹp !
    Chụp - Xem - Nghĩ - ..... Xoá - Chụp lại - Xem - Nghĩ ......

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng