Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Người khuyết tật học chụp ảnh!!

Người khuyết tật học chụp ảnh!!

Đầu tiền e xin chào các bác ạ. Có thể e hỏi câu hỏi này rất ngố nhưng mà e cứ liều mạng hỏi các bác vì nhiếp ảnh là niềm đam mê của e. Vì e bị khuyết tật bẩm sinh ở chân nên e ko thể đứng vững được, nên nhiều lúc e chọn được góc độ chụp ảnh rất đẹp nhưng vì đứng ko được vững nên toàn bị rung. Các bác có cánh nào giúp e được ko? E xin cảm ơn
    PS: E đang dùng Canon 40D Len-kit

bác mua 1 bộ chân máy ảnh mang theo là có thể chụp được mà không sợ rung,hoặc bác tìm 1 điểm tựa nào đó để tựa thêm cho chắc chắn cũng ok,chúc bác vui
    Thích chụp ảnh và thích được chụp ảnh

Trước hết xin bày tỏ lòng ngưỡng mộ đến lòng đam mê của bạn. Tôi xin gửi tặng bạn link này để bạn thêm phấn chấn http://www.dangthanhphoto.com/
    Người này có hoàn cảnh tuy không hoàn toàn giống bạn nhưng cũng có 1 điểm chung và tôi cũng rất ngưỡng mộ do bác đó hoàn toàn chỉ dùng 1 tay để chụp ảnh

Về trường hợp của bạn, tôi xin có một số góp ý:
    -Máy ảnh nặng cũng khiến bạn khó cầm vững. Nếu là tôi, tôi sẽ đổi body 40D lấy cái nào nhẹ hơn ( như 450D, 500D, 550Dvv), tiền thừa có thể đầu tư vào chân máy hoặc ống kính
    -Nếu sợ chân máy tripod cồng kềnh, bạn có thể mua chân máy monopod ( chỉ có 1 chân, như cái gậy chống) rất nhỏ nhẹ và thuận tiện
    -Về kĩ thuật, bạn có thể tăng ISO để có được tốc độ nhanh nhất có thể, do đó hạn chế rung máy, ví dụ thay vì dùng ISO 400 với tốc độ 1/125s, khi tăng ISO lên 800 ta có tốc độ 1/250s.

Chúc bạn thành công

Tôi cũng thực sự ngưỡng mộ đến lòng đam mê của bạn, cái quan trọng nhất thì bác đã có rồi đó là cảm nhận được những bố cục rất đẹp, đã đam mê thì cái gi cũng làm được hết chỉ cần tìm cách thức phù hợp với mình thôi ,

như bác catblack nói , bác mua loại tripod 1 chân để vững máy và bác tăng tốc độ chụp lên , chúc bác thành công

E xin cảm ơn những lời động viên và góp ý chân thành của các bác. Các bác làm cho e hiểu một điều chỉ cần có niềm đam mê thì nghệ thuật ko phân biệt ai. Một lần nữa e xin cảm ơn các bác.

Thông cảm với bác. Em nghĩ bác có thể dùng chế độ LiveView (có ở 40D, 400D,450D ...). Khi đó với các góc chụp khó bác vẫn có thể xác định góc chụp dễ dàng.

Quote Được gửi bởi dandumuc View Post
    Đầu tiền e xin chào các bác ạ. Có thể e hỏi câu hỏi này rất ngố nhưng mà e cứ liều mạng hỏi các bác vì nhiếp ảnh là niềm đam mê của e. Vì e bị khuyết tật bẩm sinh ở chân nên e ko thể đứng vững được, nên nhiều lúc e chọn được góc độ chụp ảnh rất đẹp nhưng vì đứng ko được vững nên toàn bị rung. Các bác có cánh nào giúp e được ko? E xin cảm ơn
    PS: E đang dùng Canon 40D Len-kit
    Hay quá nhỉ, mình cũng đang sinh hoạt ở nhóm NKT, đang tìm 1 bạn hỗ trợ ảnh cho nhóm mà khó ghê, có bạn nào hiểu và nhiệt tình giúp với ạ..
    Diễn đàn cộng đồng người khuyết tật http://diễnđànngườikhuyếttật.vn VN.

Cảm phục nghị lực của bạn. Nếu được bạn nên dùng monopod cho thuận tiện, nên xem xét đến những body và lens có trọng lượng nhẹ. Chúc bạn luôn vui