Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 17 / 17

Chủ đề: Em chụp hình để chế độ Adobe1998 có bác bảo sai !

@Bác duytan: Chuẩn luôn, giống hệt tình trạng của em. Bấm xong mang ra lab, kèm thêm 1 câu "rửa hộ anh không cần chỉnh sửa ps gì nhá", đến lúc nhận ảnh vừa tái (da mẫu) vừa xỉn (màu xanh). Theo em thì cái này là do máy in của họ lởm, không render hết mầu hoặc họ không biết in mầu AdobeRGB :D. Liệu có phải thế không nhỉ, bác nào biết chỉ em với.

liên quan đến in ấn bởi vậy mới cần tìm hiểu về profile đó bác. Ngay cả bác làm việc trên profile AdobeRGB nhưng file hiển thị trên web là sRGB, bác xuất ra đưa lên flickr màu nó đã khác rồi. Chưa kể liên quan đến in ấn thì màu màn hình bác là RGB, độ phân giải 100 dpi, trong khi máy in là CMYK 300 dpi chất lượng nó ra đã khác rồi. Bác tìm hiểu sâu về profile sẽ quản lý được chất lượng in ảnh thôi
    Facebook: Erik Bui

nếu bác muốn chụp để mang ra ngoài lad rửa hình để in thì bác đừng chụp ở chế độ adobe1998, bác cứ để sRGB mà chụp vì hầu hết đa số các máy rửa hình bây giờ đều cài đăt theo hệ thống màu SRGB không à, cài đặt mặc định của nó là nguồn đầu vào là SRGB sau đó nó sẽ dùng vi sử lý để chuyển đổi sang hệ CMYK với một mức độ chính xác nhất để ảnh in ra gần giống với hệ sRGB nhìn trên màn mình. còn nếu mà bác đưa ra cho họ file hệ màu ADOBE1998 và nếu họ muốn in theo hệ này thì họ phải bỏ ra gần hai tiếng để cài đặt lại máy in đấy ( cái này thì bác đừng mong họ làm ).
    còn đối với việc các bác ở trên bảo là nhìn ở màn hình nhà mình thì được rồi nhưng khi ra lad rửa thì hình tái và tối thui đó là lý do mỗi màn hình đều hiển thị theo nhiều kiểu khác nhau nhưng khi ra tới lad thì màn hình của họ lại được cài đặt liên thông với máy in, cho nên màn hình ở ngoài đó nhìn như thế nào thì in ra sẽ là như vậy và hầu như đa số các màn hình ngoài lad thì hiển thị rất xấu. cho nên đa số hình trước khi rửa ra thì họ phải chỉnh lại ánh sáng và màu sắc, tuy hệ màu màn hình là RGB nhưng đa số các màn hình ở lad được cài đặt và hiệu chỉnh lại để rewiev hiển thị khi nhìn thấy là hệ CMYK khi in ra thành phẩm ( hệ sRGB và CMYK là hai hệ khác nhau hoàn toàn). cho nên hình của các bác bị tái và tối là phải rồi, nếu nói nặng hơn nữa thì hình nhìn ai cũng giống ma.
    những gì em nói ở trên các bác đừng hiểu lầm là nếu ra lad rửa nó tối như vậy thì khi chụp ta cho nó cháy luôn hay là ở nhà chỉnh cho nó sáng hơn so với bình thướng nhé, như vậy là chết các bác đó.

Quote Được gửi bởi thanhthien View Post
    nếu bác muốn chụp để mang ra ngoài lad rửa hình để in thì bác đừng chụp ở chế độ adobe1998, bác cứ để sRGB mà chụp vì hầu hết đa số các máy rửa hình bây giờ đều cài đăt theo hệ thống màu SRGB không à, cài đặt mặc định của nó là nguồn đầu vào là SRGB sau đó nó sẽ dùng vi sử lý để chuyển đổi sang hệ CMYK với một mức độ chính xác nhất để ảnh in ra gần giống với hệ sRGB nhìn trên màn mình. còn nếu mà bác đưa ra cho họ file hệ màu ADOBE1998 và nếu họ muốn in theo hệ này thì họ phải bỏ ra gần hai tiếng để cài đặt lại máy in đấy ( cái này thì bác đừng mong họ làm ).
    còn đối với việc các bác ở trên bảo là nhìn ở màn hình nhà mình thì được rồi nhưng khi ra lad rửa thì hình tái và tối thui đó là lý do mỗi màn hình đều hiển thị theo nhiều kiểu khác nhau nhưng khi ra tới lad thì màn hình của họ lại được cài đặt liên thông với máy in, cho nên màn hình ở ngoài đó nhìn như thế nào thì in ra sẽ là như vậy và hầu như đa số các màn hình ngoài lad thì hiển thị rất xấu. cho nên đa số hình trước khi rửa ra thì họ phải chỉnh lại ánh sáng và màu sắc, tuy hệ màu màn hình là RGB nhưng đa số các màn hình ở lad được cài đặt và hiệu chỉnh lại để rewiev hiển thị khi nhìn thấy là hệ CMYK khi in ra thành phẩm ( hệ sRGB và CMYK là hai hệ khác nhau hoàn toàn). cho nên hình của các bác bị tái và tối là phải rồi, nếu nói nặng hơn nữa thì hình nhìn ai cũng giống ma.
    những gì em nói ở trên các bác đừng hiểu lầm là nếu ra lad rửa nó tối như vậy thì khi chụp ta cho nó cháy luôn hay là ở nhà chỉnh cho nó sáng hơn so với bình thướng nhé, như vậy là chết các bác đó.
    Cảm ơn bác. Câu trả lời này có vẻ đúng với trường hợp của em nhất. Túm lại là mỗi lần mang ra lab thì cứ phải convert sang sRGB.

-root: bác chỉ rõ cho em về profile với........có tài liệu hướng dẫn càng tốt, em mù cái này.cảm ơn bác trước
    - thanhthien: nếu vậy thì có chăng em nên làm ở CMYK để màu đi sát vs máy in....còn về sáng tối thì đành nhờ họ vậy.........
    còn 1 điều nữa em k hiểu là.........
    e tăng shap lên ....... màn hình view nhà thì trông ổn.....nhưng ra lab thì những chỗ đó lại bị đen thui.....điển hình là mắt mũi miệng
    5D3 + 17 40 + 35Art + 50 1.4

còn 1 lí do nữa đó bác ạ, hình ảnh bác thấy đc trên màn hình ko phải là hình ảnh chuẩn đâu, tùy màn hình mà hình ảnh cũng khác nhau nữa. thế nên mới có những màn hình đồ họa giá cỡ ~5000$. màn hình càng chuẩn thì càng giống hình khi in ra. hình xem trên CRT có vẻ chuẩn hơn trên laptop, vì hình ảnh trên laptop sẽ đc làm cho long lanh quá mức, ko thực.

mình chụp bằng K20D Pentax để chế độ RGB, ko để SRGB...mang ra hàng in ko gặp phải vấn đề j cả...mầu sắc vẫn ổn...m nghĩ vấn đề có lẽ ở cửa hàng in chăng....

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12