Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Ảnh bị cháy hoặc đậm quá

Ảnh bị cháy hoặc đậm quá

Em mới mua Nikon D3000, lens 18-105 và Flash SB-600 tập "hành nghề", đây là đám cưới gia đình nên may cho em người nhà ko chấp nhất T_T

Tấm này ảnh bị cháy mặt, rất nhiều tấm khác mặt cô dâu bị như vầy, mà thường thường là cô dâu bị nặng nhất, em ko biết xử lý ra sao
    Tấm này em ko nhớ rõ nhưng hình như để tốc độkhoảng 40-50 gì đó, khẩu 7.1, WB để Auto, khoảng cách khoảng 2m

Tấm này tăng tốc độ, tăng khẩu lên 1 tí, thì hình bị tối và đậm đậm như vầy

Em chưa có kinh nghiệm trong việc chụp ảnh ngoài trời tối thế này và làm sao xử lý khi mặt cô dâu quá bóng và bị cháy
    PS : Các bác có thể tạm gác vấn đề bố cục để tập trung cho em bớt ngu si về ánh sáng trước đã :D
    Được sửa bởi vietskynet lúc 08:45 PM ngày 30-05-2010

tấm 1 bác cho flash thẳng thế bị lóa là phải, bác bật flash cho bounce lên trên trần là đẹp

tấm 2 bác ko xài flash nên ra thế thôi ạ. Chụp ko có trần bác xài 1 miếng card visit làm bounce card là ngon.

kiến thức e ko nhiều ko chơi strobis nhiều chỉ xài flash đơn giản nên góp ý thế thôi ạ
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

bạn có SB-600 là quá tốt rồi. Dùng mode TTL đi bạn. Dùng đo sáng ma trận toàn khung ảnh. Nó sẽ tự động chọn power cho bạn, chỉ cần bạn chỉnh tốc và khẩu cho đúng với đo sáng thôi.

Mặt cô dâu rất khó tránh bị bóng vì lớp trang điểm cô dâu có nhũ. Cách khác phục như intotherainbow nói, bạn dùng diffuser đánh bound hoặc đánh card. Hoặc dùng Softbox (120k/cái) dùng đánh tản sáng rất mịn, giúp ít phản xạ trên mặt cô dâu hơn

Như thế ánh sáng sẽ tự nhiên hơn .

1 điều nữa mình muốn khuyên bạn. Nếu bạn control máy tốt rồi, thì nên đánh ở chế độ M của Flash, vì khi đó bạn dễ dàng thanh đổi thông số hơn nếu bị sai sáng. Và cũng dễ để control cháy-bệt.

Anyway, tấm thứ 2 của bạn là dùng đc rồi, ko wá tối đâu. Khi đánh với flash thì bạn nên để khẩu khoảng 4,5.6, hoặc hơn 1,2 stop vì màu sẽ đẹp hơn . Ở tấm thứ 2, em nghi là LCD nhà bác setting màu hơi đậm và tối, chứ em thấy tấm thứ 2 Okie
    Được sửa bởi ND.Tom lúc 09:56 PM ngày 30-05-2010

Mình thấy tầm thứ hai hình như bác cũng có dùng đèn đấy chứ, nhưng có lẽ do bác đứng xa lên đèn chỉ vừa tới.
    Motorola V3

Thanks các tiền bối đã chỉ dẫn
    Cho mình hỏi thêm là lấy điểm nét sai thì hình có ảnh hưởng đến độ sáng tối của hình không, vì dụ mình ko đề ý nên mấy chấm lấy nét đánh vào cái cây đằng trước hoặc đằng sau
    Thêm nữa là mình chưa hiểu cơ chế hoạt động của lấy nét tự động lắm, thường mình phải canh đóo tượng là người ở giữa máy, sau đó nhấp 1/2 nút 2-3 lần để nó lấy nét chính xác, cuối cùng là giữ nút AF rồi mới chụp. Không biết kỹ thuật lấy nét như vậy có đúng ko

Trả lời 2 câu hỏi của bạn:
    1. Lấy nét sai điểm (nhưng cùng 1 khung hình) thì ko ảnh hưởng đo sáng, vì đo sáng hoạt động dựa trên lấy các giá trị sáng/tối của các điểm ảnh trong khung hình, chỉ cần cùng 1 khung hình, bạn canh nét cái nào thì cũng ko ảnh hưởng tới đo sáng

2. Đó là do bạn chưa chuyển sang chế độ chọn điểm lấy nét mà bạn đang để chế độ máy tự lấy nét. Bạn cứ bật nút AF trên thân lens lên (vậy thì mới AF đc chứ :D). Bạn chuyển sang chế độ chọn điểm nét bằng tay, ở D3000 có 11 điểm lấy nét, bạn có thể chọn bất kì điểm nào. Ví dụ, trong khung hình, chú rể đứng bên tay phải của khung hình, thì bạn chọn điểm lấy nét ở bên phải, và khi ngắm chụp, máy sẽ tự động AF vào điểm bên phải (ngay vị trí của người đứng bên phải của khung hình), thế là bạn chỉ việc chụp thôi

Em thì nghĩ lấy nét sai sẽ ảnh hưởng đến việc đo sáng (với flash) đấy bác ạh, nếu bác lấy nét vào phía sau (xa hơn) đối tượng chụp thì chắc chắn mẫu chụp sẽ bị cháy (nếu dùng TTL mode), nếu lấy nét phía trước (gần hơn) thì mẫu sẽ bị thiếu sáng...
    Từ 2 bàn tay trắng, làm nên cảnh... nợ nần!

@ Chat 2004: Mình ko biết bác chụp trong hoàn cảnh có giữ nguyên khung hình ko ??? Ví dụ cùng 1 khung hình, bác chuyển sang chế độ MF sẽ thấy rõ nhất, bác MF lấy nét của chủ thể gần, báo sáng báo nhiu đó, bác giữ nguyên máy và khung cảnh, lấy nét ra xa, thì báo sáng cũng chỉ nhiu đó thôi, ko có gì khác hết ạh .

Em nói là trong TH dùng flash bác ạh, vì công suất flash ko phụ thuộc vào việc máy đo sáng thế nào, nếu bác chụp với mode M sẽ thấy.
    Từ 2 bàn tay trắng, làm nên cảnh... nợ nần!

Quote Được gửi bởi vietskynet View Post
    Em mới mua Nikon D3000, lens 18-105 và Flash SB-600 tập "hành nghề", đây là đám cưới gia đình nên may cho em người nhà ko chấp nhất T_T

Tấm này ảnh bị cháy mặt, rất nhiều tấm khác mặt cô dâu bị như vầy, mà thường thường là cô dâu bị nặng nhất, em ko biết xử lý ra sao
    Tấm này em ko nhớ rõ nhưng hình như để tốc độkhoảng 40-50 gì đó, khẩu 7.1, WB để Auto, khoảng cách khoảng 2m

Tấm này tăng tốc độ, tăng khẩu lên 1 tí, thì hình bị tối và đậm đậm như vầy

Em chưa có kinh nghiệm trong việc chụp ảnh ngoài trời tối thế này và làm sao xử lý khi mặt cô dâu quá bóng và bị cháy
    PS : Các bác có thể tạm gác vấn đề bố cục để tập trung cho em bớt ngu si về ánh sáng trước đã :D
    Bác setup trên máy và trên flash như thế nào ạ? Xem EXIF của hình gốc là biết ngay ạ.
    i-TTL Nikon flash đánh rất chính xác nên nếu có hiện tượng cháy, em e bác không setup i-TTL trên flash, hoặc flash gắn không chặt (lỏng chân) hoặc ....
    Được sửa bởi 11002 lúc 04:50 PM ngày 01-06-2010
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng