Trang 102 / 297 Đầu tiênĐầu tiên ... 25292100101102103104112152202 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,011 đến 1,020 / 2965

Chủ đề: Thành lập nhóm tại An Giang.

Vậy là anh em chuẩn bị tinh thần đâp hộp hai em 5DmII và 40D luôn nhé. Nhà mình là chuyên về độp hộp mà :11:
    http://www.flickr.com/photos/nthanhvu/
    Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại !

Thấy anh em off vui vẻ nhiêt tình quá nên em dự định sẽ tổ chức 1 ngày off nữa với nội dung lạ tí và buổi chụp phải mang lại nhiều kinh nghiệm cũng như kỹ thuật, nghiêng về strobist hơi nhiều tí vì em thấy anh em mình chưa sử dụng flash thành thạo lắm.
    Sau buổi chụp tại ngôi nhà hoang em có 1 ý tưởng, em nêu ra để anh em cùng tham gia đóng góp.

1. Thể loại chụp : thể loại là 1 seri ảnh story.

2. Số model : 2 nữ và 1 nam. (2 nữ thì yêu cầu phải là trẻ và xinh, nam thì yêu cầu tướng cao ráo, đẹp trai) 2 mẫu nữ thì em đã tìm ra cho kịch bản và thoả tiêu chí của em rồi ạ, chỉ còn sinh hoạt với 2 mẫu về nội dung kịch bản xem có đồng ý chụp ko thôi.

3. Bối cảnh : thời Pháp thuộc, với nữ là áo dài thượng hải, và nam là áo sơ mi quần âu mang dây đeo và đội nón nồi.

4. Địa điểm chụp : tại ngôi nhà tá điền xây theo kiểu Pháp tại ngã 3 Lộ Tẻ (nhà này em quen), và tại ngôi nhà hoang hôm anh em mình chụp.

5. Kịch bản :
    -Nhân vật nữ A (gọi tắt A) và nhân vật nam (gọi tắt N) là 2 người yêu nhau và là 2 vợ chồng trẻ mới cưới và sống chung trong 1 mái nhà, A rất hiền và luôn chăm sóc chu đáo cho N. Tuy nhiên từ khi nhân vật nữ B (gọi tắt B) xuất hiện và quyến rũ N, thì N rời bỏ A để theo đuổi tiếng sét ái tình mà B đem tới. N quay mặt lại với A, và khi đó N chung sống với B, sau 1 thời gian thì N phát hiện B tính tình rất cao ngạo và luôn bắt N phục dịch mình như bà chủ (đối ngược lại với A đối xử với N), sau đó thì B đối xử thậm tệ với N. N hối hận khi rời bỏ A, và 1 buổi chiều đó N đã quay lại ngôi nhà mà A&N đã chung sống để thăm A.
    - Khi trở về nhà thì ngôi nhà đã đóng rong rêu, không người sống và bỏ hoang từ lúc nào (lúc này bối cảnh là ngôi nhà hoang), hỏi thăm thì N mới biết rằng khi N rời bỏ A thì A đã buồn rầu và luôn chờ đợi hy vọng N thay đổi và sẽ có 1 ngày quay trở về với A, sau đó do quá buồn rầu A đã tự tử tại ngôi nhà này, và linh hồn A vẫn còn tồn tại trong ngôi nhà này để luôn chờ đợi N trở về.
    - N lúc này hối hận và thơ thẩn lang thang tại ngôi nhà hoang, lúc này linh hồn A trở về, nhưng âm dương cách biệt nên A chỉ nhìn thấy N mà không nói được cho N nghe cũng như cầm nắm tay N, A để lại trên cuốn nhật ký của mình những dòng tâm sự cũng như nhựng tác động ngọn khói, những tiếng gió để N cảm nhận được linh hồn A vẫn còn tồn tại trong ngôi nhà hoang để chờ đợi N về.
    - N vì quá đau buồn cho cái chết của người vợ quá chung thuỷ với mình nên cuối cùng quyết định tử tử theo vợ.
    - Kết cục 2 vợ chồng đoàn tụ với nhau bằng linh hồn trong ngôi nhà hoang.

6. Một số ý tưởng điển hình về cách set up chụp :
    - Chụp bóng ma A trong ngôi nhà : chụp 2 shoot cùng frame hình (trên tripod), 1 shoot là cảnh và 1 shoot có người, khi hậu kỳ kết hợp 2 shoot thành 1 hình có 2 layer, layer có A thì giảm opacity ~75%, khi đó A sẽ trong suốt như linh hồn.
    - Kết hợp strobist 1 số cảnh và gel màu cho flash sẽ tạo cảnh âm u, rùng rợn. Nhưng flash đánh ngược từ chân lên với gel mà đỏ hoặc xanh.
    - Chụp buổi trưa để lấy ray trên mái ngói bị mất tạo tia nắng chiếu vào ngôi nhà.
    .v.v...

7. Trang phục & đạo cụ : studio em có đủ cả

XONG! Anh em cho ý kiến đóng góp, thống nhất thì em sẽ tiến hành set up kịch bản, chuẩn bị đạo cụ, liên lạc mẫu sinh hoạt ý tưởng,v.v...
    Cái khó hiện giờ em vẫn chưa tìm được mẫu nam đạt tiêu chí như trên. Chắc tìm ko ra chắc em hy sinh làm mẫu cho anh em chụp luôn quá.hi.hi...nhưng em sẽ ko được cầm máy, nên thôi, để em ráng tìm tiếp.he.he....

Để phục vụ ý đồ stobist trên em xin đề nghị thế này: anh em mình mỗi người sẽ mua mới 1 bộ triger + nhận (cái này ~300-500k), mua hàng Hồ Cẩm Đào thôi. Nhưng phải cùng nhà SX và model để cùng kết hợp cục nhận với nhau (em có triger rồi, nhưnh anh em thống nhất em cũng sẽ mua 1 bộ khác cho giống anh em).

Em nghĩ cái này nên mua, vì sau này cá nhân anh em cũng sẽ cần dùng đến cũng như lâu lâu anh em cùng tổ chức chụp strobist và phối hợp flash cũng như triger cùng nhau. Ví dụ Thảo có 1 flash 430EXII, em và Khải củ cải có 2 flash 580EXII, anh Vũ có 1 flash Nikon SB800 vậy là có 4 flash làm strobist là quá dư dả.

e làm mẫu nam dc hok a? kakaka...cái vụ strobist này e khoái ah nghe hihihi...
    400D<40D<4D? Flickr
    Phone: 0902687453

OK! Ủng hộ 2 tay! Ngày mai, ra trực, rảnh, alo, caphe ...

Em thì có tinh sợ ma lắm, đọc xong kịch bản này em lạnh xương sống luôn á. Chắc lúc chụp em phải ôm A hay B mới được để bớt lạnh mấy pác ui

Vả lại em chưa xóa mù photoshop nên cái vụ tạo 2 layer gì đó chắc bó tay rồi, phải nhờ anh em giúp thôi ạ.
    http://www.flickr.com/photos/nthanhvu/
    Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại !

hi.hi...vậy là okie nhé! Em đề nghị 4 anh em mình (em, Khải củ cải, anh Vũ đu đủ và Thảo) làm 4 cái triger luôn nhá! Ship cùng 5Dmk2 của Thảo luôn nè, còn loại nào để em tham khảo lại coi cái nào xài vừa rẻ vừa tốt.

Chụp seri ảnh này xong anh em mình post 1 topic bên chân dung, bảo đảm đắt khách ào ào mà anh em khỏi mua gạch đá xây nhà luôn!

Quote Được gửi bởi nthanhvu View Post
    Em thì có tinh sợ ma lắm, đọc xong kịch bản này em lạnh xương sống luôn á. Chắc lúc chụp em phải ôm A hay B mới được để bớt lạnh mấy pác ui
    Ôm cả 2 luôn đi anh để kg còn cảm giác sợ và lạnh. Còn D700 em sẽ nhờ Ku Nam trông hộ giùm anh
    Đam mê+5DMII+24-70/2.8L = http://www.flickr.com/photos/69248302@N08/

Em đã chọn được triger cho anh em, đây là link , link youtube unbox và hướng dẫn sử dụng, Yongnuo RF603 có những ưu điểm mà em chọn so với các loại khác như sau :

1. Giá khá mềm 672k, nhãn hiệu Yongnuo được anh em tin dùng.

2. Bộ kit gồm 2 cục phát/nhận. Mỗi cục triger đều có thể đóng 2 vai trò có thể phát và cũng có thể nhận (ko như các loại khác cục nào phát là phát, cục nào nhận là nhận). Hữu dụng chụp nhóm, Ví dụ : chỉ cần 3 flash làm strobist, 4 anh em (em, anh vũ, Khải, Thảo) thì có đến 8 triger, khi đó lấy 3 triger làm flash strobist thì dư ra 5 triger, khi đó có thể cho anh em khác mượn gắn vào body làm cục phát.

3. Triger có luôn cái hotshot phía trên. Cái này hữu dụng khi anh em gắn vào hotshot máy ảnh xong có thể gắn thêm 1 flash phía trên máy ảnh nữa (các loại khác thì khi gắn triger thì ko gắn thên được flash trên body).

4. Yongnuo RF603 có thể làm remode shutter cho body luôn. Anh em khỏi mua thêm dây bấm mềm hay remode cho máy ảnh nữa.

5. Yongnuo RF603 có loại cho Canon (ký hiệu Yongnuo RF603-C) và Nikon (ký hiệu Yongnuo RF603-N). Nhưng chức năng này chỉ đúng khu gắn trên hotshot máy ảnh và gắn thêm 1 flash trên body nữa và cần TTL, và làm remode cho body. Ngoài ra khi dùng strobist anh em có thể dùng lẫn lộn cho Canon và Nikon (ý này anh em nào chưa hiểu thì chat em giải thích thêm nhé)

6. Triger cấu tạo nằm ngang vì vậy khi gắn flash sẽ vững hơn (cái triger em đang dùng cấu tạo đứng nên nó yếu xìu khi gắn flash vào cứ ngả qua ngả lại.hic.hic...)

7. Hỗ trợ phát nhận sóng khá xa: 100m.

8. Hỗ trợ 15 kênh tần số và đặc biệt có chức năng tự auto chuyển kênh.

Ý tưởng của anh Thanh hấp dẫn và sáng tạo quá !
    em vote hết mình luôn ạ ...:D

Trang 102 / 297 Đầu tiênĐầu tiên ... 25292100101102103104112152202 ... Cuối cùngCuối cùng