Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 27 / 27

Chủ đề: Gray card

Mua cho nhanh, có đáng mấy tiền đâu ạ.
    Nếu các bác muốn chơi, thì chơi hẳn X-rite Color Checker Passport ấy chuẩn đừng hỏi
    100 USD thôi

Quote Được gửi bởi Em_be_hu View Post
    Bác này nhầm việc đúng sáng với cân bằng trắng roài!

Tấm cạc xám chỉ để máy ảnh đo đúng sáng tại môi trường bác chụp. Cách làm như sau:
    1. Đem tấm 18% đến chỗ bác chụp, cho máy ảnh đo sáng (vạch nằm giữa), giữ nguyên thông số đó.
    2. Dùng bộ thông số về tốc khẩu iso trên, vác ra chụp tờ giấy trắng, vào máy chọn cút tôm wb
    ==> từ đây, bác sẽ đúng WB đúng sáng, chỉ việc bắn và sáng tạo cho đến khi môi trường sáng của bác thadodooir ==> return 1, 2
    Vậy khi ta thay đổi một trong các thông số tốc độ, khẩu độ, iso trong cùng điều kiện môi trường sáng đó thì có đúng sáng không bác, hay là lại phải đo sáng lại. Vì ta không thể giữ nguyên cả 3 thông số đó để chụp được.

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Cám ơn bác đã đóng góp cho anh em. Em chỉ xin lưu ý:
    - Vào PS open new.
    - Chọn màu 128:128:128 là ra chuẩn grey card
    - Nếu bác có máy in B&W laser chuẩn thì in ngay ra, mang ra CH chưa chắc là chuẩn 128:128:128 đâu.
    Mình chỉ cần in bằng máy trắng đen là được phải không bác?
    Em hơi gà nên hỏi ngu tí :D

Hic, topic này bây giờ sao không ai ngó ngàng nữa vậy, mình có câu hỏi nữa trong này có bác nào tự làm grey card thành công chưa, em đi mua thì đắt quá, gần 300k mà làm thì lại không đúng màu. Có bác nào có cao kiến gì không

Quote Được gửi bởi mo_on View Post
    Hic, topic này bây giờ sao không ai ngó ngàng nữa vậy, mình có câu hỏi nữa trong này có bác nào tự làm grey card thành công chưa, em đi mua thì đắt quá, gần 300k mà làm thì lại không đúng màu. Có bác nào có cao kiến gì không
    In đi, mở paint lên, đổ màu theo mã RGB là 128 128 128, in laser.
    Tuy mua chả đáng bao nhiêu, nhưng tự mình làm được thì càng hay.

Ngoài ra, có một mẹo khác để đo sáng đúng khi chụp:

Bạn đứng ở vị trí A, chụp mẫu ở vị trí B.

1. Chuẩn bị 1 tờ giấy trắng A4.
    2. Đặt máy về chế độ Av, đặt khẩu thích hợp sẽ chụp (chân dung, phong cảnh ..)
    3. Chạy về phía đối tượng chụp (B) (đối diện với vị trí mình sẽ chụp(A)), che ống lens bằng tờ giấy trắng, chuyển lens về MF (AF không chụp được đâu )
    3. Hướng ống kính thẳng về phía vị trí (A), Chụp 1 tấm ở chế độ Av ở trên. Máy sẽ tự đo tốc độ phơi sáng. (Bạn sẽ được 1 bức ảnh màu Gray)
    4. Đọc thông số chụp của bức ảnh. Chuyển máy sang chế độ chụp M (manual), điều chỉnh Av và Tv theo đúng thông số của bức ảnh trên. Gạt lại nút AF.
    5. Đứng về vị trí ban đầu (A). Chụp mẫu thật với thông số vừa thiết lập

Đó là mẹo đo sáng khi không có graycard, và có 1 tờ giấy trắng tinh A4 luôn mang theo bên mình

PS: Để tính toán thông số thiết lập WB, có cách cũng chỉ cần 1 tờ giấy trắng A4. :D
    Được sửa bởi son_fotech lúc 03:42 PM ngày 06-09-2013

Bây h chụp raw về rồi kéo thôi, cái này dành cho các máy ngày xưa hoặc PNS, hoặc là các bác chụp Jpeg cho lẹ mà cần ảnh đẹp!

Quote Được gửi bởi siriusblack View Post
    Nhân đây, các bạn cho mình hỏi. Nếu cái gray card này mình lưu vào máy ảnh như một preset rồi dùng trực tiếp trên đó được không?
    ko đc vì hình chụp cái gray card này sẽ có màu khác nhau trong điều kiện ánh sáng môi trường khác nhau. Đó mới chính là ý nghĩa của việc dùng gray card. Còn bạn set như vậy thì chụp trong môi trường ánh sáng nào cũng như nhau thôi.

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123