Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Gray card

Gray card

Đọc các bài về nhiếp ảnh và chụp ảnh, hôm nay em làm xong Gray card, dùng để đo sáng chuẩn, đã kiểm tra, rất tốt, các bác dow về mang ra lab rửa, hy vọng đóng góp một chút cho vnphoto....
    http://www.mediafire.com/i/?dytnjmmjrez

Cám ơn bác đã đóng góp cho anh em. Em chỉ xin lưu ý:
    - Vào PS open new.
    - Chọn màu 128:128:128 là ra chuẩn grey card
    - Nếu bác có máy in B&W laser chuẩn thì in ngay ra, mang ra CH chưa chắc là chuẩn 128:128:128 đâu.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trời ạ, cái grey card trên em làm đúng như vậy, em cứ nghĩ Lab đã căn màu rồi nên chuẩn...... hehe

Nhân đây, các bạn cho mình hỏi. Nếu cái gray card này mình lưu vào máy ảnh như một preset rồi dùng trực tiếp trên đó được không?

Quote Được gửi bởi siriusblack View Post
    Nhân đây, các bạn cho mình hỏi. Nếu cái gray card này mình lưu vào máy ảnh như một preset rồi dùng trực tiếp trên đó được không?
    Không được bạ ạh.
    Lưu ý là nếu in ra còn phụ thuộc vào giấy in, màu in sẽ biến đổi theo thời gian nên chỉ dùng được một khoảng thời gian nhất định.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Cám ơn bác đã đóng góp cho anh em. Em chỉ xin lưu ý:
    - Vào PS open new.
    - Chọn màu 128:128:128 là ra chuẩn grey card
    - Nếu bác có máy in B&W laser chuẩn thì in ngay ra, mang ra CH chưa chắc là chuẩn 128:128:128 đâu.
    Bác toại nè sao mình open -new mà sao không thấy cửa sổ nào có 3 ô chọn màu nhỉ ,bác nói ro~ lại dùm với .Thanks

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Bác toại nè sao mình open -new mà sao không thấy cửa sổ nào có 3 ô chọn màu nhỉ ,bác nói ro~ lại dùm với .Thanks
    Bác con new rồi click vào biểu tượng color picker (2 ô trắng và đen bên dưới biểu tượng bàn tay của thanh tool bên phải màn hình PS), hiện lên một bảng color picker, bác sẽ thấy cột L, a, b, bác gán L=54, a=0, b=0 => ok, rồi ấn tổ hợp alt+ back là ok, sau đó in ra giấy A4 , còn mình thì ra lab rửa sau đó ép nhựa (ko ép lụa)....

sẵn có các bác rành máy, cho e hỏi là muốn set WB Pre trên D200 hay Fujifilm S5 thì làm như thế nào ạ?

Hôm qua em lấy một tờ giấy A4 trắng tinh ra ngoài trời nắng chụp trên 40D trong điều kiện chụp đủ sáng, kết quả 40d cho ra ảnh lại không phải là màu trắng mà là màu xám chuẩn grey card luôn, em không tin chụp lại vẫn như vậy luôn, thế là lấy ảnh đó để xét WB luôn.
    Em thắc mắc một điều là tại sao giấy trắng là chụp lại ra màu xám nhỉ..., có đại thụ nào giải thích giùm em với.

Quote Được gửi bởi phuonghoangkt91 View Post
    Hôm qua em lấy một tờ giấy A4 trắng tinh ra ngoài trời nắng chụp trên 40D trong điều kiện chụp đủ sáng, kết quả 40d cho ra ảnh lại không phải là màu trắng mà là màu xám chuẩn grey card luôn, em không tin chụp lại vẫn như vậy luôn, thế là lấy ảnh đó để xét WB luôn.
    Em thắc mắc một điều là tại sao giấy trắng là chụp lại ra màu xám nhỉ..., có đại thụ nào giải thích giùm em với.
    Đại thụ thì không dám nhận nhưng biết chút it thì nhắc cho ai chưa biết. Hồi xưa chuyên viên của hãng Kodak đi khắp nới đo ánh sáng để lấy chuẩn họ đưa ra nhận xét là phong cảnh có 1 tí trời, 1 tí đất , một tí cây cỏ thì ánh sáng phản chiếu lại từ cảnh đó là 18% ánh sáng tới. Nếu đặt máy ở mức độ 18% thì cảnh sáng nhất và tối nhất có thể được ghi vào phim đầy đủ. Do đó người ta chỉnh máy đo ánh sáng theo độ phản chiếu 18%. Nếu chụp tuyết trắng cái đo ánh sáng vẫn "nghĩ" là nó đo cảnh 18% do đó khi chụp tuyết người ta phải mở thêm 1, tới 2 khẩu độ. Cũng lý do đó chụp tờ giấy trắng tinh ngoài trời nắng (không có mây xanh) máy nó "nghĩ" là nó chụp cảnh 18% nên nó ra mầu xám. Cũng theo tài liệu Kodak thì người ta nhận xét thế nào là đúng sáng của 1 bức hình khác biệt giữa người này với ngừoi khác bằng 1 stop do đó chẳng ai có thể nói là tôi mới thấy đúng mà anh sai. Máy đo ánh sáng sai biệt là 1/2 stop nên họ coi như là rất chính xác. Không hiểu diễn tả thế này các bác có thể thấy được vấn đề hay không, hay tôi giải thích quá tệ chẳng hiểu nói gì. Nếu có thắc mắc xin nêu ra tôi sẽ cố giải thích sao cho dễ hiểu, cái dở của tôi là không biết cách diễn tả cho người khác.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng