Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 26

Chủ đề: Chụp ảnh đám cưới trong tiệc + làm lể gia tiên

Xin lỗi bạn " Hiep.NV" Bạn đang đề cập với vấn đề khi chụp đám cưới mà có phông bạt Đỏ cơ mà ? Nếu chụp trong nhà giảm tốc độ xuống như bác thấy của các bác thợ khác thì OK Còn iso 400 đối với D80 làm gì có chuyện sạn hình
    Được sửa bởi phuongnam178 lúc 07:24 PM ngày 31-08-2010

bác ráng mượn được cái flash rời thì tốt hơn flash cóc vì nếu xài flash cóc khi đánh dễ bị cái vòng đen phía dưới hình là do đầu lens nó che mất AS của flash cóc, chụp trong nhà nên tăng ISO lên 600-800, bác để tốc 80 trở lên cho an toàn, tuỳ theo màu sắc của buổi tiệc, nếu đèn vàng nhiều quá hoặc màu đỏ của rèm nhiều quá thì bác nên hạ độ Kelvin xuống khoảng 4700 còn ko thì để Auto WB luôn, chụp ngoài trời nắng thì nhớ chỉnh ISO xuống 200, đóng khẩu 11 tốc 125, trời trưa nắng gắt thì đóng khẩu hoặc tăng tốc lên nhưng chỉ sợ flash cóc đánh ko nổi, mặt mọi người sẽ bị hốc đen.
    Trước khi bác chụp (trong nhà hay ngoài trời) thì nên chụp thử vài tấm trước xem màu sắc nó như thế nào để biết đường mà điều chỉnh ISO, tốc độ và khẩu độ.
    Chụp lễ gia tiên thì nhớ chụp mấy cái mâm quả, bánh kem, khay trầu cau trước nhé bác, cái đó là phần ko thể thiếu, rồi phần bố hoặc mẹ đằng trai trao quả cho mấy bạn bưng quả, rồi chụp mọi người rồng rắn bưng quả lên xe, chụp chú rễ+dàn bưng quả trước khi vào nhà rước dâu làm lễ.......
    Phần tiệc thì nhớ chụp khay ly rót rượu và bánh kem, rồi chụp phàn phông ghi tên cô dâu chú rể, sau đó chụp cảnh làm lễ, rồi chụp đi bàn rồi cuối cùng là chụp chia tay (ghét nhất phần này vì bà con nhậu xỉn rồi thì hết người này người kia hò nhau vô chụp muốn quăng cái máy luôn,hehe)
    Nói chung, bác cứ để file JPEG large in hình khổ 13x18 cũng ok, chuẩn bị thẻ 4G chụp là ok rồi, nhớ mang 1 thẻ back up phòng khi thẻ hư hay hết thẻ, cục pin sơ cua cho máy D80 vì xài flash nhanh hết pin.
    Dặn bác luôn là nhớ uống nước nhiều và mang theo cái khăn bỏ trong túi quần nhé, rất có ích cho người mới chụp đám lắm đó.keke

Thank các bác nhiều mây hôm rày em cũng tìm hiểu mai em lên đường làm liều. kinh nghiệm ít mà làm thợ chính cũng phiêu quá? nhân tiện cho em hỏi phần phơi sáng, khi chụp trong tiệc thì phơi sáng nào ạ, em nge nói khi chụp chân dung bên ngoài tiệc để phơi sáng điễm đúng không ạ!

xin hỏi anh pingcocu chút ạh:

có bác thợ ảnh studio đám cưới, dướng dẫn tui như sau:
    máy 30D, kit 17.85, flash rời, M, tốc 100-125, khẩu 10-11 . iso 400-600 , WB auto. chụp từ bàn tiệc đến việc làm lể trên sân khấu (riêng chụp bàn tiệc thì bẻ góc flash hướng lên trên, sân khấu thì tùy cơ mà change).
    tui đã thử với khỏang cách tương đương từ nguoi chụp đến đối tượng bàn tiệc thì thấy ánh sáng đủ hết (tạm suy luận là mọi người đều rõ mặt cả).
    quan trọng tui muốn tư vấn là khi làm lể trên sân khấu , muốn chụp có đèn lung linh, có ánh nến,...., với kiểu setup như trên chắc là sẽ không thấy được hình ảnh của sân khấu nhiều màu, nhiều đèn,.... vì bị flash đánh bạt cả rồi. => các bác hướng dẫn em cách setup cho trưong hợp này với ạ . tnsk !!

Xóa bớt do trùng !!!!!!!!!!!
    Được sửa bởi rebel lúc 11:38 AM ngày 29-07-2010 Reason: trùng commnent

Lúc mới sắm cái D50 và 18-70mm, mình đứng ra chụp đám ma cho nội mình luôn, cứ mode A, flash cóc (bật khi trong nhà quá tối hay ngược sáng) , WB auto (có ám màu thì mở PS lên cho auto level là xong), nếu ra nắng f8 trở lên (không thì hình sẽ bị cháy). Chụp khoảng 500 shot nói chung đều Ok hết
    D50+SIGMA 70-300D APO DG + nikkor 50 1.8 + nikkor 18-70 + 75-150 f3.5 seri E

Rất cảm ơn các bác tư vấn nhiệt tình. Chả là em cũng đang rất quan tâm tới chủ đề này. Vì sắp tới nhà có 2 cái đám cưới của 2 đứa em con cô, cách nhau chừng 1 tháng. Em cũng đang tích cực học hỏi luyện tập tay nghề để đến lúc ấy đảm đương công việc phó nháy luôn.
    Đồ dùng hiện tại mới chỉ có con 50D và 17-85 thôi. Nghe mấy bác cao thủ tư vấn nãy giờ có vẻ như cần phải có flash rời vì flash cóc sợ không kham nổi trong vài trường hợp (lúc chụp chia tay ngoài nắng, trong rạp bị vải đỏ, trong nhà lúc làm lễ gia tiên, trong nhà thờ khi làm lễ cưới,....). Các bác xem cái 430EX II có được không ạ, để vài bữa lãnh lương ra em mua luôn.
    Vì tay nghề còn rất non nên có lẽ vâng lời các cao thủ, WB cứ auto mà táng. iso thì khoảng 400 - 200 tùy trong nhà hay ngoài trời. Tốc độ nhanh một chút đỡ bị nhòe hình khi các cụ hoa tay múa chân. Nếu bác quay phim mở đèn sáng quá thì...bảo bác ấy tắt đi (ở nhà mình mà, hehe).
    Các bác nhiều kinh nghiệm chịu khó vào tư vấn cho newbie tụi em nhé, giờ cũng vào mùa cưới nên các tay ảnh nửa mùa tụi em hay thích dụng võ lắm (dù chẳng có võ). Xin cảm ơn ạ.

Em đang sài em canon D350 + len kit xin các anh đi trước tư vấn dùm em ạ. vì em cũng sắp chụp cái đám hỏi cho ông anh rồi. Cho em hỏi là cái Flash rời mình sài của thằng trung quốc được ko ạ... và nên sài model nào cho dòng máy này.. nói thật thì em cũng kinh tế eo hẹp hu hu

Theo em bác nên chụp với flash rời để chế độ ưu tiên tốc độ Tv, thay đổi tốc độ tương đương với tiêu cự nếu lens có IS, nếu không có IS thì cộng tốc thêm một nửa tiêu cự nữa, ISO để 400 nếu vẫn thiếu sáng thì tăng ISO lên đến 640 hoặc 800, WB để ở chế độ chụp với flash, flash đánh góc 45 độ rút tấm hắt sáng lên, nếu không có thì cắt vỏ bao thuốc lá vina dán vào lưng đèn làm cái hắt sáng, khi đó ảnh lúc nào cũng có khẩu chạy từ f4-f11 đảm bảo đủ đúng sáng, trắng mặt ăn tiền mà không sợ out nét. Bố cục thì rộng tí cho thoải mái chứ đừng chật quá sau khó chữa lắm, chúc bác có những tấm hình làm hài lòng người nhờ vả.

Quote Được gửi bởi khanhphuoc View Post
    Em đang sài em canon D350 + len kit xin các anh đi trước tư vấn dùm em ạ. vì em cũng sắp chụp cái đám hỏi cho ông anh rồi. Cho em hỏi là cái Flash rời mình sài của thằng trung quốc được ko ạ... và nên sài model nào cho dòng máy này.. nói thật thì em cũng kinh tế eo hẹp hu hu
    Không ai người ta gọi D350 cả bác ạ. Bác dùng đèn linh tinh có ngày toi maim như chơi. Gom tiền mua cái đèn chính hãng mà dùng anh em khuyên thật.
    Được sửa bởi lehoangc31 lúc 10:18 AM ngày 21-11-2010

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng