Trang 11 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 161

Chủ đề: Bắc Triều Tiên - những điều bạn chưa biết

Em đọc hết các trang rồi.... mong hình Bác lắm!!!

Chờ bác netwalker lâu quá, không biết bác có mệnh hệ gì không, em tìm được ít ảnh về đất nước BTT tươi đẹp, sung túc, phồn thịnh các bác chiêm ngưỡng trước cho đỡ vật
    Tongji này cũng có nhiều điều đáng để VN chúng ta học tập lắm.

Được sửa bởi Antilope lúc 01:13 AM ngày 24-06-2010

Tiếp các bác nhé, trước đây nghe qua báo đài em cứ nghĩ BTT nghèo nàn, lạc hậu, đói kém, kiểu như VN những thập kỉ 60, nhưng xem ảnh thì thấy thật kinh hoàng. Về kinh tê, chính trị ... thì em không bàn nhưng về kiến trúc, xây dựng, quy hoạch, giao thông đường xá, nhà ở, cầu cống ... thì VN mình còn phải chạy theo dài.

Bác nào muốn tìm hiểu thêm về BTT thì vào trang flickr này, có lẽ đây là trang đầy đủ nhất về hình ảnh đất nước con người BTT.
    http://www.flickr.com/photos/kernbeisser/
    Được sửa bởi Antilope lúc 12:28 AM ngày 24-06-2010

Sao em cứ có cảm giác là nó vắng vắng thề nào ấy,không có nhộn nhịp đông vui như viet nam
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    Sao em cứ có cảm giác là nó vắng vắng thề nào ấy,không có nhộn nhịp đông vui như viet nam
    Bên họ dân số không đông, chắc cũng cấm kiểu di dân, sống chết ở thủ đô như mình, hơn nữa chắc vẫn còn áp dụng thiết quân luật, ai có việc gì mới ra đường chứ không như ở VN, rỗi rãi ra đường đánh bóng, lượn lờ ngắm gái, không thì cafe cà pháo, chè chén quán cóc chém gió nên đông là phải

Chào các bác!

Em vừa về nhà vẫn còn đang bị lệch múi giờ ạ.

Hôm trước em có kể chuyện đi máy bay rồi ạ, bây giờ chúng ta đi tàu điện ngầm ở Bắc Triều Tiên nhé! Đây cũng là một điểm đáng đến các bác ạ.

Hệ thống tàu điện ngầm ở thủ đô Bình Nhưỡng là hệ thống tàu điện ngầm sâu nhất thế giới nằm sâu dưới lòng đất hơn một trăm mét. Hệ thống này còn sâu hơn cả hệ thống tàu điện ngầm ở Moscow, St. Peterburg (Nga), Washington DC (Mỹ). Các nhà ga có cửa bằng thép có thể đóng lại trong trường hợp chiến tranh hạt nhân, hệ thống này hoàn toàn có thể chịu được bom nguyên tử.Theo một số nguồn tin, hệ thống này còn có những công trình quốc phòng bí mật khác nối với các cơ quan trọng yếu của nhà nước. Bên dưới hệ thống này còn có một quảng trường ngầm, nghe nói to rộng không khác gì quảng trường Kim Nhật Thành ở phía trên. Cho đến nay, hệ thông này vẫn hoàn toàn bí mật, không ai biết rõ chi tiết như thế nào. Đây là bí mật quốc gia. Người nước ngoài chỉ được phép tham quan hai bến duy nhất và chỉ được đi lại trong phạm vi 2 bến này. Đó là Puhung và Yonggwang.

Hệ thống tàu điện ngầm này được khởi công năm 68 và khánh thành vào năm Juche 62, tức năm 1973. (Bắc Triều Tiên dùng lịch Juche, lấy năm sinh của Kim Nhật Thành là năm thứ nhất của công nguyên Juche, giống như lịch phương Tây lấy năm sinh của chúa Jesus là năm thứ Nhất công nguyên vậy. ) ))

Các toa tàu điện lúc đầu đóng ở xưởng ChangChung bên Trung Quốc và được đưa về xí nghiệp xe lửa Kim Jong Tae ở Bình Nhưỡng chụp ảnh, tuyên truyền như là một sản phẩm do Bình Nhưỡng sản xuất. Khi khối Đông Âu sụp đổ, Bắc Triều Tiên có mua lại hệ thống toa tàu cũ của Đông Đức và Đông Âu.

Biển báo bến tàu điện ngầm ạ. Chữ Ji (chữ Hàn: 지; Hán Tự: 篪 ) nghĩa là "mặt đất". Các bạn Bắc Triều Tiên viết thêm cái dấu V chỉ xuống phía dưới có nghĩa là "dưới mặt đất" ạ. Quá sáng tạo
    Ý kiểu "underground", "subway" như bọn tư bản.
    Nếu viết đầy đủ phải là 지하철

Nhà ga Puhung
    Được sửa bởi netwalker lúc 08:18 AM ngày 24-06-2010

Cầu thang cuốn 110m chạy xuống dưới nhà ga tàu điện ngầm

Bên trong nhà ga

Một em nhân viên trật tự

Tranh tường ca ngợi Lãnh Tụ Vĩ Đại Chủ tịch Vĩnh viễn Kim Nhật Thành

Em đã đi - đã đến và đã thấy các bác ạ! Bây giờ có thể gạch đít bớt danh sách 100 việc cần làm trong đời, và 100 điểm cần phải đi.

Cái vé tàu của em, ngày xưa nó là đồng xu nhưng giờ người ta thay bằng vé giấy.

Cái cầu thang nó sâu hun hút thế này đây các bác ạ. Đi mãi mới thấy ánh mặt trời

Một lối ra của tàu điện ngầm

Thật ra tôi không có mỹ cảm với anh BTT từ cuối thâp niên 70 lận , vì sao thì không nên nói ra nó sẽ làm loãng topics. Nhưng nhìn hình của một số bạn khác sưu tầm và post lên để cho thấy cái hiện đại của nước này ( hic !), rồi xem ga điện ngầm vắng lặng. Mình mới hiểu là tại sao BTT hùng mạnh ( quân sự ) mà lại không giàu ( hiểu theo nghĩa " dân giàu nước mạnh " ).

Rất cám ơn @netwalker chịu thương chịu khó tìm mọi cách để có những tấm với những góc nhìn tương đối khách quan về BTT. Về kỹ thuật thì không thể đòi những tấm ảnh chỉnh chu , với chân máy dây bấm mềm !. Nhìn ảnh cuả với ý đó thì phải nói rằng : Ảnh rất tuyệt.

Thập kỷ 60 ngoài bác được nhận viện trợ của Triều Tiên khá nhiều thứ : Gạo dẻo như gạo nếp , vải v v .Nói chung công nghệ của bắc hàn khá tốt ,đi trước chúng ta rất xa

Trang 11 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng