Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 43

Chủ đề: Thắc mắc - Spam box Mua Bán

Thắc mắc - Spam box Mua Bán

Dạ, em lấy nick này vì em bị banned rồi.

Nick: phuthuyaoden242 - Trao đổi lens Sigma 24-70F2.8 for Sony
    Mục đích: hỏi thăm xem lý do thực sự bị banned.

Dạ, chẳng là em có Trao đổi (đổi hoài không ai chịu nên có thêm option bán) một lens Sigma for Sony cách đây vài bữa. Lần cuối cùng em có viết là "Mới có một ngày mà thread trôi xa quá. Em vẫn còn muốn trao đổi hoặc bán. Lens vẫn còn... blah blah blah"

Đùng, em bị treo nick 2 tuần. No warning, no edit from admin (or mod?)... (hơi shock vì chơi trong VNPhoto hơn 2 năm, lần đầu bị banned mà)

Em chỉ muốn đặt vài câu hỏi cho Admin (or Mod, whoever):
    - Trong quy định, em không thấy có một phân loại nào về spam, thế nào là được gọi là spam. Update thông tin sản phẩm hay tình trạng còn/hết liệu có phải là spam?

- (i) Thành viên đã mở chủ đề không được phép spam bài để đưa bài lên trên bao gồm (nhưng không giới hạn ở) việc post bài với nội dung "up cho trời mưa" hoặc "lên nào" --> em không hiểu sao lại có thêm dòng trong ngoặc đó. Hay em hiểu sai?

- Chúng ta không có một procedure cho việc banned nick? Liệu rằng mới phạm tội một lần đã banned trong khi chúng ta có thể warning họ (bằng post bài, warning qua PM, hay edit ngay trong bài. Có chăng Admin (or Mod) làm việc theo cảm tính, tùy tiện muốn sao cũng được.

Forum của chúng ta nếu không muốn nói là nổi tiếng nhất VN về Photography. Nên chăng chúng ta cũng cần chuyên nghiệp hóa hay có nhưng quy định/procedure rõ ràng để mọi người cảm thấy vui vẻ khi tham gia diễn đàn.

Chúc các Admin, Mod luôn khỏe và thành đạt, đừng "luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiếu"
    Cheers,
    phuthuyaoden242

SS1N Hồng Lĩnh - Phường 15 - Quận 10 - HCM
    thấy các bác ban thường hay do cảm tính hay sao ấy, bùn vui lẫn lộn, cũng hơi bùn chút vì hở cái là bị dô tù như tội phạm liền...mong các bác nới lõng tay hoặc quy định chuẩn hơn đê

Hiện tại khi banned nick trong box Mua bán thì hệ thống sẽ tự động gửi PM lý do nên không có chuyện bị treo nick mà không biết lý do.

VNPhoto triển khai việc post bài trong box Mua bán rất khắt khe để đảm bảo không bị lạm dụng và bảo vệ quyền lợi của số đông thành viên. Bác nào cảm thấy mua bán ở đây không thuận lợi xin mời ghé qua các chợ mua bán khác, cám ơn.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Hiện tại khi banned nick trong box Mua bán thì hệ thống sẽ tự động gửi PM lý do nên không có chuyện bị treo nick mà không biết lý do.

VNPhoto triển khai việc post bài trong box Mua bán rất khắt khe để đảm bảo không bị lạm dụng và bảo vệ quyền lợi của số đông thành viên. Bác nào cảm thấy mua bán ở đây không thuận lợi xin mời ghé qua các chợ mua bán khác, cám ơn.
    Dạ thưa bác apham,

Đúng là em nhận được PM khi em log-in vào bằng nick phuthuyaoden242 và không làm được gì hết ngoài việc logout. Means "no warning before banned"!

Em không phải là con buôn nên viêc bán/trao đổi được hay không thì chẳng ảnh hửong. Đã vào forum thì chơi vui là chính.

Ngoài ra, em thấy trong Mua Bán có một số thành viên có hành động up bài (có khi rất lộ liễu "Lên cho anh em dễ nhìn nè........................" hôm 13 May 2010 nhưng đến hôm nay vẫn không bị banned. Liệu có sự công bằng cho tất cả mọi người như bác đề cập hay trong forum vẫn có ngoại lệ hay "trả tiền để được up và spam?"

Những ý kiến trên của em là muốn forum của mình ngày càng tốt hơn, đỡ phiền phức việc khiếu nại, nhưng nếu ngay cả bác Admin nói kiểu "thích thì chơi còn không thích thì chơi chỗ khác" thì em thua vì trong forum, Admin to nhất rồi. Mà hình như các câu hỏi của em cũng không được trả lời thì phải.

Chúc bác mạnh khỏe và bình an.
    phuthuyaoden242
    Được sửa bởi iChieuki lúc 12:05 PM ngày 17-05-2010

Vấn đề bạn hỏi đã trả lời rất nhiều lần trong forum. BQT rất nhiều việc phải làm, không ai có thời gian để giải quyết những chuyện như thế này. Việc vi phạm không thể xử lý triệt để 100% là điều không thể tránh khỏi. Nếu bác bị mà người khác không bị thì cũng là bình thường. Bản thân bác nghiêm túc thực hiện qui định thì sẽ không bao giờ bị treo nick.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Bạn iChieuKi

1. Em tham gia vào topic này chỉ để trả lời câu hỏi của bạn liên quan đến điều khoản bạn trích dẫn mà bạn chưa hiểu nó có nghĩa gì. Việc quyết định thế nào về trường hợp của bạn hai anh apham và asahinguyen đã trả lời ở trên.

2. Bạn hỏi tại sao trong nội quy không ghi ra một liệt kê cụ thể và ghi ra chi tiết thế nào là một hành động "spam" mà sẽ dẫn đến bị treo nick. Dưới đây là câu trả lời của em:
    - Đối với một vấn đề được dùng để viết ra một điều khoản cho dù là trong hợp đồng (có giá trị dân sự) hay đạo luật (có giá trị hình sự), khi bạn chi tiết hóa điều khoản đó, bạn sẽ gặp rủi ro rất phổ biến là điều khoản được tạo ra chỉ có giá trị giới hạn trong hiện tại và khộng bao gồm những trường hợp tương tự xảy ra trong tương lai. Nói cách khác, khi chi tiết hóa luật pháp (hoặc nội quy) nghĩa là người viết luật vô tình tạo ra một lỗ hổng rất lớn để cho việc thực thi điều khoản đó dễ dàng lách qua được.

- Điều em nói ở trên sẽ được hiểu dễ dàng hơn nếu có ví dụ. Em ví dụ, điều khoản ghi nếu post "up" trong topic thì bị xem là spam. Như vậy, nếu bạn post từ "upp" trong bài, nó vẫn đạt mục đích spam nhưng từ khác đi. Vậy là điều khoản sẽ dễ dàng bị lách qua.

- Vì vậy, để chống việc này, điều khoản ghi là bao gồm nhưng không giới hạn (tiếng Anh của từ này rất phổ biến trong hệ thống luật pháp gọi là including but not limited to). Nó có nghĩa là từ "up" nêu lên chỉ là một phần trong những ví dụ bao gồm nhưng không chỉ giới hạn ở từ đó.

- Về điểm này, nội quy sử dụng phương pháp kiểm tra mang tính khách quan (objective test) nghĩa là trong từng trường hợp cụ thể nếu một hành vi xét trên mức khách quan ở một con người khách quan (reasonable person) bị xem là spam thì hành động đó bị quy là đã vi phạm điều khoản.

- Em chỉ giải thích ở trên là rất đơn giản. Nếu như bạn vẫn chưa hiểu thì xin vui lòng post lên hỏi lại để em giải thích cho đến khi nào hiểu.

3. Vì tất cả những lý do em đã nêu ở điểm (2) ở trên, điều khoản này có ý nghĩa là không phải bạn không post "up" thì sẽ không vi phạm mà bạn làm sao để cho người khách quan nhìn vào tin rằng bạn đang chơi chữ để up topic của bạn lên thì sẽ là vi phạm.

4. Đây là vấn đề được đề cập nhiều gần đây liên quan đến việc up bài. Em nhân tiên việc này, vì bây giờ chưa viết kịp, sẽ quay trở lại để nói đến một nguyên tắc nhỏ trong cuộc sống xung quanh gọi là "thói quen xếp hàng tự nguyện" và áp dụng nó vào trong vấn đề up bài trong Box Mua Bán.

Bạn Nikonian2006 thân mến,

Cảm ơn bạn đã dàng thời gian để lắng nghe và giải thích vấn đề cho mình hiểu, ít nhất về T&C phải rõ ràng như thế.
    Mình không phải là người học luật nhưng bạn viết như thế là rất rõ ràng và dễ hiểu.

Mình trích dẫn một chút về phần lời của bạn
    - Về điểm này, nội quy sử dụng phương pháp kiểm tra mang tính khách quan (objective test) nghĩa là trong từng trường hợp cụ thể nếu một hành vi xét trên mức khách quan ở một con người khách quan (reasonable person) bị xem là spam thì hành động đó bị quy là đã vi phạm điều khoản. --------

Theo mình hiểu luật là văn bản như cách hành luật là cảm tính của con người. Đối với Admin (or Mod) bất cứ một hành động gì mà theo họ cảm thấy đó là spam thì ngay lập tức user sẽ bị banned ngay lập tức vì đã áp dụng triệt để "Vì vậy, để chống việc này, điều khoản ghi là bao gồm nhưng không giới hạn (tiếng Anh của từ này rất phổ biến trong hệ thống luật pháp gọi là including but not limited to). Nó có nghĩa là từ "up" nêu lên chỉ là một phần trong những ví dụ bao gồm nhưng không chỉ giới hạn ở từ đó."

Như vậy, nếu nói là cảm tính con người, tức là cũng một từ up (hay một từ ngữ diễn đạt tương đương), người thi hành luật có thể cho ràng như vật là phạm luật or reverse. Rõ ràng ngay trong nội bộ Admin or Mod cũng sẽ có sự thiên vị đối với một user "thân quen hay có ích nào đó". Bác nói đến "thói quen xếp hàng tự nguyện" em biết chắc bác không ở VN. That's very good but make it fair to everyone.

Clear! I'm totally clear now! Cảm ơn bác Nikonian2006 đã trả lời cặn kẽ và chi tiết. Qua topic này, em biết thêm nhiều điều về VNPhoto cũng như Admin+Mod. Thời gian 2 năm mình đã quá thần tượng, nay phải suy nghĩ lại.

Cuối cùng, lần sau nếu có ý định banned nick ai, em nghĩ Admin + Mod nên warning cho họ biết là họ đang làm sai, đừng làm cái cụp, shock lắm, nhất là chỉ có 1 dòng ngắn ngủi "Nick của bạn bị banned vì lý do up bài trong box Mua Bán"

Trân trọng,
    phuthuyaoden242

Bạn IChieuki

1. Trong phần trả lời của bạn phát sinh ra những vấn đề mới em xin lần lượt trả lời theo từng điểm bạn nêu như dưới đây:
    1.1 Về việc bạn nói người thực thi sẽ áp dụng điều khoản một cách cảm tính và thiên vị thì, ở ngoài đời thật, một hệ thống luật pháp tốt từ trong hiến pháp họ sẽ tạo ra một cơ chế mà tiếng Việt chúng ta dịch ra là kiểm tra và đối trọng quyền lực (checks and balances) để ngăn ngừa. Cơ chế này, nói thật đơn giản, nó sẽ tạo ra một cơ chế gồm nhiều tầng khiếu nại trong hệ thống tòa án tư pháp và tòa án hành chính để triệt tiêu (ở mức tương đối) sự thiên vị trong phán quyết. Xét đến mức này, câu hỏi của bạn lo ngại về tính thiên vị đã được trả lời.

1.2 Ở đây, forum chỉ là một nơi nhỏ thôi cho nên việc có áp dụng cảm tính hay không phải hoàn toàn tùy thuộc vào tính chí công vô tư (tính tự nguyện) của các anh quản lý. Vì vậy, liệu các anh quản lý Box Mua Bán có thiên vị hay không em không có thẩm quyền trả lời câu hỏi này của bạn. Câu trả lời đúng nhất cho câu hỏi này phải nằm trong một đa số các anh chị thành viên tham gia trong forum lâu nay nhìn nhận một cách khách quan. Nếu bạn hỏi em một cách cá nhân thì, thông qua những trao đổi của em với các anh quản lý room, thì em tin rằng cách anh ấy không thiên vị ai cả.

1.3 Tuy nhiên, anh cứ tin vào luật nhân quả của cuộc sống. Nếu ở một nơi nào không có tính vô tư không thiên vị thì về mặt lâu dài điều đó sẽ trì kéo đến sự phát triển của nó.

1.4 Em xin nhắc đến một điểm nhỏ là ở trong forum không có lệ phải cảnh cáo thành viên spam bài trong Box Mua Bán. Thành viên tham gia nên phải đọc (hoặc tìm hiểu) quy định của room này để tránh không bị xóa bài. Em thấy điều này có nhiều anh có để link sẵn nhưng không đọc cho đến khi gặp vấn đề.

2. Nay em nói đến một vấn đề khác ngoài câu hỏi của anh và có liên quan đến anh như là một thành viên trong một cộng đồng. Việc này em tin rằng có rất nhiều chúng ta trong đây đã biết đến. Đó là tính tự giác xếp hàng trong trật tự ở nơi công cộng. Điều em muốn nói đến không phải là hiện tượng đó mà là tính tự nguyện và tự giác của những con người sống trong một cộng đồng rộng lớn và tính tự nguyện đó không bị điều tiết bởi bất cứ một điều khoản nào của luật pháp. Nói cách khác, nếu như một người không tự nguyện xếp hàng đi nữa, cũng không có chú công an nào bắt đem về phường vì vi phạm luật pháp.

3. Em thấy có nhiều bài viết trong thời gian vừa qua thảo luận việc tìm cách nào để lách qua được điều khoản về spam bài khi mua bán. Vấn đề không phải ở chổ làm sao để up được bài mà không bị treo nick mà vấn đề là tự bản thân của từng người tham gia vào đó có mang theo một tinh thần tự nguyện tự giác nhường cho nhau trong trật tự hay không. Đó là điều em muốn nói đến.

4. Càng ngày số lượng tham gia Box Mua Bán càng đông trong khi số topic trong trang một chỉ giới hạn chưa kể số lượng bài "pinned" lên càng tăng. Nếu như tất cả những người tham gia trong Box chỉ quan tâm đến việc làm sao để up bài hợp pháp (để chỉ nghĩ đến bản thân mình làm sao cho gây sự chú ý và bán được hàng) thì kết quả mọi người sẽ thấy nó giống như hệ thống giao thông trên đường ở các nước đang phát triển hiện nay. Đó là một hình dạng hỗn tạp không có trật tự không ai có một cái nhìn xa và rộng đến một cộng đồng rộng lớn. Hậu quả cuối cùng cũng sẽ theo luật nhân quả quay trở lại ngay chính từng cá nhân trong cộng đớng đó mà thôi.

5. Vì những lẽ em đã nói ở trên, em mong rằng tất cả các anh chị nào có ý định làm sao để hợp pháp hóa việc up bài, khi có thể được áp dụng trong cả một cộng đồng, hãy cố gắng quen dần với tính xếp hàng trong trật tự và tự nguyện để cho tất cả mọi người tham gia đều có cơ hội ngang nhau thay vì phải cần đến điều khoản nội quy và BQT để giữ gìn trật tự. Em thấy làm điều này không khó gì cả và trong xã hội thực tế đã chứng minh là điều đó có thể làm được.

6. Tụi mình là một nơi nhỏ bé thôi, hãy dựa vào tính tự nguyện và tự giác tuân thủ thay vì phải bị ràng buộc và tranh trấp bằng luật pháp. Em thấy không cần thiết.

Chào bạn Nikonian2006,

Lại một bài viết dài và rất tâm đắc. Mình rất thích cách hành văn của bạn, chính xác và quan điểm rất rõ ràng.

Again, mình không lên tiếng phản đối hay chỉ trích những Admin (or Mod) vì nếu mình được giao nhiệm vụ thực hiện công việc giống như vậy chắc chắn mình sẽ không làm nổi. Mình rất trân trọng công việc mà họ đã - đang và sẽ làm. Ở đây mình lên tiếng vì mình muốn có một sự thay đổi (một cách nào đó) về cách nhận thức sự việc, việc thưởng phạt,...

- Không ai muốn phạm tội. Cái này rất rõ ràng (ngoại trừ những trường hợp cố tình phạm tội). Nếu đó là việc phạm tội lần đầu và có sửa chữa thì đó một điều tốt đẹp. Nhưng nếu biết, bị lên tiếng và vẫn cố tình phạm tội, tội sẽ nặng hơn. Và cuối cùng, sau khi đã hết hạn xử phạt, lại tiếp tục phớt lờ phạm tội thì hình phạt rõ ràng là nặng nhất. Chúng ta không thể đánh đồng các cách phạm tội cho một hình phạt. Ít nhất, phải để cho người phạm tội biết việc họ đang làm là sai trái (warning). Sau đó, nếu họ tiếp tục phớt lờ, thì ta mới tiến hành các hình phạt cao hơn.

- Mỗi người có một nick và nick đó gắn liền hình ảnh của một thành viên trong diễn đàn, vd như nói đến anh chủ là phải nhắc đến anh apham. Nhưng nếu khi bị banned nick, rõ ràng nick đó không được sử dụng cho tất cả các box trong diễn đàn (nó một cách nôm na là bị đuổi ra khỏi nhà). Từ đó mọi thông tin liên lạc về nick đó hầu như bị quên lãng trong 2 tuần, for ex. Có đáng bị như vậy hay không? Tại sao chúng ta không thay đổi bằng cách không cho họ edit hay post bài trong box Mua Bán như các Admin đã quy định ai có hơn 50 bài thì mới được unlock. Nếu như ta cứ banned nick thì người đó sẽ tiếp tục tạo cho mình một nick mới và spam trong box này (for ex). Vô tình, chúng ta tạo ra rất nhiều nick rác (mà nhiều khi các Admin or Mod của một diễn đàn nào đó sẽ rất tự hào vì forum ta có rất nhiều nick)

- "Xếp hàng nơi công cộng" rất lý tưởng. Ai cũng muốn. Ai đã đi/sống/làm việc ở nước ngoài (Châu Âu, Mỹ,...) rồi thì sẽ cảm thấy rất khó chịu khi ở VN. Noone wants to get line. Why? Câu hỏi được đặt ra là cách implement cái lý tưởng đó vào con người như thế nào. Ta chỉ có banned nick để răn đe mà không phổ biến cho họ biết thế nào là văn minh. Thế thì hiện tượng spam/up sẽ cứ thế xuất hiện và tiếp diễn vì ai cũng muốn bán nhanh, bán lẹ cho xong.
    Chữ ý thức và tự nguyện rất hay nhưng có còn "rất đắt đỏ" tại VN. Ta xếp hàng chờ đợi 3 ngày 3 đêm để được là 1 trong 10 người free iPad. Đến giờ mở cửa, ta vui mừng vì là người thứ 10. Bỗng nhiên có một bác VN xông vào, vượt line và đoạt vị trí đầu tiên, cuối cùng ta đành ấm ức ra về, thầm nguyền rủa tên VN đáng ghét kia hay...Ta phải làm gi đây? Cuối cùng rồi ta cũng đành bỏ $500 để tự sướng bản thân vậy.

- Chúng ta là một forum lớn (có thể nói là nhất VN về photography) và là một xã hội thu nhỏ. Nói đến xã hội, chúng ta phải chấp nhận cuộc sống có policies/rules/procedures thì mới có thể tồn tại đưộc lâu dài. Nhưng chúng ta cũng cần phải lắng nghe để thay đổi để phát triển tốt hơn (or worse!!!), chứ không thể nào chăm chăm "vậy là tốt rồi" được. Em biết mình đang xài đồ chùa (chơi trên forum mà không phải trả tiền, chỉ có các Admin là phải è cổ hằng năm trả tiền domain, server,..) nên chỉ dám có ý kiến đóng góp thôi.

Thân,
    phuthuyaoden242

Theo em thì BQT của vnphoto.net nên xem xét cân nhắc lại việc ban nick thành viên. thay vào đó là lần đầu nhắc nhở hoặc ko cho post bài trong box mua bán hoặc box nào đó nếu BQT thấy nó là khắt khe cần trừng phạt
    Em cũng vừa mới bị ban nick nên mới để ý đến cái phần này . Chả phải tự dưng lại nhiều ng bị ban nick rồi họ lên tiếng thế đâu ạ .
    Bác nikonian nói có cái đúng của những nhà cầm quyền. Những theo bác thì những nhà cầm quyền họ pháp luật hay luật lệ để làm j ? để quản lý cho tốt, nhưng cái pháp luật đó phải đc sự chấp thuận và đồng ý của cộng đồng của ng dân thì cái nhà cầm quyền đó họ mới giữ đc vị thế.
    Các bác là những ng sáng lập và quản lý 4Rum em rất kính trọng nhưng thực sự các bác cũng nên xem xét các vấn đề này.
    Con người với nhau ko phải cứ đem luật ra là tốt đâu ( Luật chỉ là công cụ bảo đảm cho quyền lợi của chúng ta và mọi người chứ ko phải là một cái xiềng xích để xích chúng ta lại )

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng