Trang 9 / 304 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910111959109 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 3034

Chủ đề: Ảnh Đời Thường

Cám ơn bài viết của các anh nhiều lắm, em mở rộng ra được tí nữa.
    @anh Duc Sniper: ảnh của anh rất đời thường, tuy nhiên do anh chụp đẹp và xử lý màu sắt chu đáo quá nên cái kỹ thuật nó ám vào nhiều quá:D
    đó là ý kiến của riêng em.

Em có hai tấm hình này, em thấy nó đời thường, nhưng cũng rất tầm thường. theo em thì cái khó ở đây là làm cho cái đời thường nó không tầm thường, có một khoảng khắc nào đó trong vô vàn cái khoảng khắc của cái cảnh đó mà nó không tầm thường. Làm sao ta bắt được nó? có kinh nghiệm không? yếu tố may mắn?

Thỉnh thoảng bạn nên làm một điều tốt

bác crazycow ui, đề tài của bác cực hay. Nghe nhiều về người Việt ở Nga nhưng bây giờ mới ... chạm được vào họ.

Mỗi ảnh của bác đều có rõ ràng một nhân vật, kẻ thì tần ngần, người xởi lởi, người thảng thốt căng thẳng, rất đời, không có gì ầm ĩ. Bối cảnh chung quanh cũng rõ. [nếu 2 ảnh đầu mà có "vẻ đẹp nga" [chữ/ em gái Nga nào đó, chai vodka nào đó thì phê hơn bác nhỉ. ]

Nhà em khoái cách nhìn của "người trong cuộc" bác dùng. xem mà như có mặt tại chỗ, xát xàn xạt cạnh họ.

Chỉ tiếc là bác hẻo thời gian quá, hoặc bị... mafia ám quá, nên bác chỉ dường như ở những chỗ này không lâu, phải không ạ? Giá mà bác có thì giờ nán lại chỗ này lâu hơn, thì những nhân vật kia sẽ còn những hành vi, cảm xúc đắt giá hơn.

Vài hàng dông dài trao đổi, mong được... nghe nhìn thêm từ bác. thân.

Kính thưa... Cụ Hiệp [cuhiep], :lol:

Cụ hỏi chuyện lớn rồi, nhà em chỉ biết chuyện nhỏ thôi. Chờ mãi chưa thấy bác nào lên tiếng giúp hộ, em xin nói dông dài vậy.

[Các bác ơi, nói thật, nhà em đang viết mà mà chưa biết câu kế tiếp sẽ viết gì, nói gì, vì có phải là dân chuyên nghiệp đâu, chỉ đang học thôi [mà cách học tốt nhất là ... nói về điều mình muốn học, thiệt đó, hhehehe]], nên mong bác Loayhoay, Soneros, doanthichanmay, Vndrake, nguyenhuuhanh, vá các bác ... cứu với!! ]

Cụ hỏi: "Làm sao ta bắt được nó? có kinh nghiệm không? yếu tố may mắn?".

Cụ Hiệp ạ, người ta bảo cuộc sống "diễn ra"!

Vâng, khác với hội họa trong đó anh họa sĩ đứng trước toan trắng, phải vẽ từ A đến Z, dân phó nháy nhà ta chả phải vẽ gì, mọi thứ có sẵn, chỉ cần "chờ và chụp" thôi, giống như anh thợ săn. Lại cũng giống như thượng khách được hầu bàn đưa món ăn tận miệng, chỉ việc "chọn và... cháp" :gathering

Y hệt một vở diễn, có dạo đầu, diễn biến, cao trào, cực đỉnh, thoái trào, rồi... xìu, ngủm. Cuộc sống cũng thế. Một cảnh muốn chụp cũng thế. :wub:

Hai ảnh của bác bố cục rất tốt [cái này quan trọng đa, vì là ngôn ngữ hình ảnh, gây cảm giác nặng, ngổn ngang, đang dịch chuyển...!], nhưng chuyện mới chỉ ở khúc... lên giây đàn, tằng hắng lấy giọng.

Người đi săn phải biết chờ. Có ai xem hát mà mới chỉ thấy MC xuất hiện đã ra về và nghĩ là xong rồi đâu.

[Biết chờ, chao ơi, lại chuyện to, nhân vật Tất Đạt Đa trong "Câu Chuyện Dòng Sông" của Hermann Hesse chỉ có mỗi 3 khả năng: biết chờ, biết nghĩ, và biết nhịn [đói]. thế mà ổng thành công, thành công trong việc có người yêu đẹp, giàu, giỏi, có tiếng [vốn rất khó chinh phục hehehe] và cuối cùng trong cả việc đắc đạo, đạt được chân lý.] :shifty:

Nóng vội, không thấy bèn bỏ đi rồi... gửi công văn, giống như nhân viên ... cục thuế đi đòi nợ thì không chụp đời thường được, cùng lắm chỉ chụp được... MC thôi, chứ main course thì không... hehehe! :lick:

Câu hỏi kế tiếp là làm sao biết nó là truyện đến cao trào / cực khoái. Làm sao biết món nào là mỹ vị cao lương, món nào toàn bột ngọt?

Chời! Ai mà biết! Nói thiệt! Deadly serious!!!

Sao thế? Vì cùng một bối cảnh công trình xây dựng như trên kia, 10 người sẽ tìm ra 10 cao trào khác nhau!

Đây chính là cái sáng tạo của người chụp đời thường đây. Nó khẳng định câu chuyện của anh hay hay tồi, anh săn được con hổ, con rồng, hay con... vịt giời, thậm chí thú nhồi bông. :wub:

Và như thế, câu hỏi chuyển thành: làm sao biết được con nào là con thú lớn nhất?

Cũng .. chịu luôn, không biết! Vì tất cả những câu hỏi này sẽ quy về câu hỏi lớn:

"Ta nhìn, nghĩ, cảm về cuộc sống ra sao, điều gì làm ta xúc động, cảm xúc của ta có quý không, khi truyền nó vào ảnh, cho người khác xem người ta có thấy... thơm thảo cả lòng không?"

Rút lại thì trình-độ-cảm-nhận-cuộc-sống và khả-năng-sử-dụng-ngôn-ngữ-hình-ảnh của anh ra sao thì anh chụp đời thường như thế.

Cái này nghe khó hiểu, nói khó nghe, nên xin mượn lời đã được chứng nghiệm của Bùi Xuân Phái trong cuốn Tâm Tư Nghệ Thuật, [ghi lại những dòng nhật ký của ông]. BXP nói về hội họa, nhưng cũng đúng trong nhiệp ảnh.

BXP nói: "Bản nhạc hay mê hồn. bức tranh hay cũng vậy. Không thể rung được một thứ nghệ thuật chán phèo và chẳng gây một cảm giác quái gì."

"Van Gogh cảm xúc xúc rất mạnh trong lúc vẽ. Cái đẹp trong tranh Van Gogh chính là những cảm xúc chân thực của ông ta".

Và câu killer này: "Cái đẹp đến hay không đến là do người vẽ nhìn thấy. "cái nhìn" cho hay để vẽ cho hay. Cả hai đều khó cả. Phải khổ công rèn luyện để bớt khó."

Rút lại là cái nhìn [chứ không phải... cái rình..heheheh]]

[hét phép rồi, nhà em rút nhé] thân.
    Được sửa bởi lysonx lúc 01:39 AM ngày 04-10-2006

Các bác ơi, nói thật, nhà em đang viết mà mà chưa biết câu kế tiếp sẽ viết gì, nói gì, vì có phải là dân chuyên nghiệp đâu, chỉ đang học thôi [mà cách học tốt nhất là ... nói về điều mình muốn học, thiệt đó, hhehehe]], nên mong bác Loayhoay, Soneros, doanthichanmay, Vndrake, nguyenhuuhanh, vá các bác ... cứu với!! ]
    Thôi, bác cứ đùa tôi, nhét tên tôi vào làm gì- tôi mới phải đi vào viện Pasteur tiêm 3 mũi mất 450K nên người còn mệt lắm, sức đâu mà viết hay chỉ bảo ai. Chỉ khoái "đâm thọc" hình của bác thôi! Keke...

Quote Được gửi bởi Soneros
    Thôi, bác cứ đùa tôi, nhét tên tôi vào làm gì- tôi mới phải đi vào viện Pasteur tiêm 3 mũi mất 450K nên người còn mệt lắm, sức đâu mà viết hay chỉ bảo ai. Chỉ khoái "đâm thọc" hình của bác thôi! Keke...
    Welcome you back Soneros.
    Sao bị gì mà phải tiêm 3 mũi thuốc thế? Àh chắc tại bị ... đâm. :gathering

Chà nghe các cụ, các bác các cô, các chú nói chuyện hay quá, nhà cháu ngồi hóng hớt cũng vỡ ra được khối điều. Mừng cụ Nason đã quay về sau một số ngày xa nhà, đi bụi, hành tẩu giang hồ. Thể loại đời thường nhà cháu vô cùng thích, nhưng kinh nghiệm hãy còn non kém lắm. Nhà cháu chỉ mong các cụ, các bác, các cô các chú giúp đỡ để được tiến bộ.
    Tiện thể cháu có mấy cái ảnh cũ, nhờ các cụ, các bác các cô, các chú góp ý hộ xem đã vượt qua được ngưỡng tầm thường chưa ạ. Mấy cái ảnh này nhà cháu chụp khi đi thăm cảng cá Quy Nhơn lúc cá chưa về ( thế mới đau )

Kính!
    Ghét Rollei! Thù Rollei!

Quote Được gửi bởi Gen NT
    Welcome you back Soneros.
    Sao bị gì mà phải tiêm 3 mũi thuốc thế? Àh chắc tại bị ... đâm. :gathering
    À, em tiêm Vaccine Fuenzalida ấy mà bác!

Em có đi đâu mà bác welcome back, "Người" thì phải "cứ đi" thôi, phải không bác Hậu?

Hồi này thấy ít chụp hình vậy?

@M42: Cụ đã biết "thế mới đau" rồi mà còn cố chụp. Chán quá cơ!

Lâu rồi chả có hứng chụp, lôi cái ảnh tháng trước ra mua vui với bác Vợ-anh-Dạng và Lysonx tí

Hội An - 1 đêm tháng 9.2006
    Được sửa bởi Guest lúc 10:35 AM ngày 04-10-2006

Quote Được gửi bởi Soneros
    Lâu rồi chả có hứng chụp, lôi cái ảnh tháng trước ra mua vui với bác Vợ-anh-Dạng và Lysonx tí
    Hội An - 1 đêm tháng 9.2006
    Ơ!!!!
    Em đã "Rửa Tay Gác Kiếm" với cái nick này lâu lắm rồi mà bác Sợ-Né-Rốt còn kêu réo um sùm chi vậy. Nhớ thuở ban đầu quá.
    Em chỉ xin hầu chuyện với bác 1 ảnh, từ nay nick này biệt tích nha.
    VUI TRUNG THU

Action tốt lắm bác! Nếu muốn cải thiện hơn chút thì một góc máy thấp hơn sẽ "bật" được 2 đứa chạy đầu khỏi đám đằng sau và động tác chạy của chúng cũng mạnh hơn.

Đèn lồng bây giờ toàn của Tàu, làm rất xấu, chán tệ!

Chời, vụ rước đèn trong NẮNG trước giờ em mới thấy! hihihihi
    Phó nháy.
    My Gallery

Trang 9 / 304 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910111959109 ... Cuối cùngCuối cùng